
UFUNGUZI WA MAFUNZO KWA WADADISI NA WASIMAMIZI WA 

UTAFITI WA MASUALA YA JINSIA, MILA, DESTURI, SHERIA NA 

TAMADUNI TANZANIA (SIGI) MWAKA 2020 ULIOFANYIKA MJINI BABATI 
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Afisa Tawala wa Mkoa wa Manyanyara ndugu Missaile R. Mussa  akitoa hotuba  kwa 
niaba ya Mkuu wa Mkoa wa Manyara Mheshimiwa Joseph Mkirikiti  katika uzinduzi wa  

mafunzo ya Wadadisi na Wasimamizi wa Utafiti wa Masuala ya Jinsia, Mila, Desturi, 
Sheria na Tamaduni Tanzania 2020 yaliyofanyika katika Ukumbi wa Halmashauri ya Mji 

wa Babati, Mkoani Manyara tarehe 2/12/2020 

  

Afisa Tawala wa Mkoa wa Manyara  kwa niaba ya Mkuu wa Mkoa ya Mkuu wa Mkoa wa 
Manyara  alianza kwa kueleza madhumuni ya utafiti huo  ambayo   ni kutoa ushahidi na 
kuelewa dhana ya ubaguzi katika ngazi za Kitaifa na Kimkoa ikiwa ni pamoja na kuunga 
mkono juhudi za Serikali ya Tanzania katika kutatua changamoto za kisera zinazohusiana na 
kutokuwepo na usawa wa kijinsia. 

Hata hivyo aliwaeleza washiriki wa mafunzo hayo kuwa utafiti huo unalenga kuhakikisha 
kuwa takwimu za masuala ya jinsia yanayohusiana na mila, desturi, sheria na tamaduni 
zinapatikana ili ziweze kutumika katika kuhuisha na utungaji wa sera na kuleta usawa wa 

kijinsia na uwezeshaji kwa wanawake.  
 

Alielezea pia kuwa Takwimu zitakazopatikana katika utafiti huu zitatumika  katika kupanga 
mipango ya maendeleo ili kuboresha haki na hali za wanawake na wasichana wa Tanzania na 
kuleta usawa wa jinsia kwa kuondoa ubaguzi katika jamii na hivyo kuongeza kasi ya 
maendeleo nchini. 



 
Aidha, aliongeza kuwa Utafiti huo wa Masuala ya Jinsia, Mila, Desturi, Sheria na Tamaduni 
Tanzania 2020  ni moja ya utafiti wenye lengo la kusaidia kutathmini na kufuatilia Malengo 
ya Maendeleo Endelevu ya Dunia 2030 hususan lengo la  5 linalohusu usawa wa kijinsia na 
uwezeshaji wa wanawake kiuchumi kwa upatikanaji takwimu za jinsia.  
 
Afisa Tawala  kwa niaba ya Mkuu wa Mkoa   aliwataka washiriki wa Utafiti huo ambao 
unafanyika kwa mara ya kwanza nchini Tanzania  kutekeleza majukumu yao ya kukusanya 
taarifa na  kuhakikisha wanazingatia nidhamu ikiwemo kuvaa mavazi nadhifu ambayo sio tu 
yanayolingana na utamaduni wa Mtanzania lakini pia yawe kwa mujibu wa maadili ya 
utumushi wa umma.       

 

 

Kaimu Mkurugenzi wa Idara ya Takwimu za Kijamii Ndugu Ruth Minja akitoa hotuba  kwa niaba 
ya Mtakwimu Mkuu   Dkt. Albina Chuwa katika ufunguzi wa mafunzo ya utafiti wa SIGI huko 

Babati Mkoani Manyara.  

 

Ndugu Ruth Minja Kaimu Mkurugenzi wa   Idara ya Takwimu za Kijamii   alisoma 
hotuba  kwa niaba ya  Mtakwimu Mkuu Dkt. Albina Chuwa  na alielezea kuwa Utafiti huu 
utafanyika katika maeneo ya kuhesabia watu 217 ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania 
ambapo kwa Tanzania Bara  maeneo 182 yatafanyiwa    na Zanzibar maeneo 35.  

Aidha, alifafanua kuwa Utafiti huu unatarajiwa kufanyika katika kaya 4,340 nchi nzima na 
kaya hizo zitachaguliwa kisayansi ili kupata sampuli wakilishi. Utafiti huu utawashirikisha  
wanakaya 8,680 wakiwemo wanawake 4,340 na wanaume 4,340. 



Aidha, matokeo ya Utafiti huo yatachochea kasi ya maendeleo endelevu nchini, kiasi 
ambacho tutaweza kufanya  tathmini ya utekelezaji wa mipango mbalimbali ya maendeleo 
tuliyojiwekea katika ngazi za Kitaifa, Kikanda na Kimataifa kama vile; Agenda ya Kimataifa 
ya Maendeleo Endelevu ya 2030, Agenda ya Maendeleo ya Afrika ya 2063 na Dira ya 
Maendeleo ya Taifa ya 2025. 
 

 

Muakilishi kutoka Shirika linaloshughulikia Wanawake  Tanzania Dkt. Mitra Sadananda 
alikielezea baadhi ya shughuli zilizofanyika katika Ofisi ya Taifa ya Takwimu (NBS) na 

Ofisi ya Mtakwimu Mkuu wa Serikali (OCGS) chini ya udhamini wa Shirika hilo. 

 

Muwakilishi kutoka shirika linaloshughulikia wanawake (UN women) Dkt. Mitra Sadananda  ambaye 
pia ni mtaalamu elekezi wa masuala ya  jinsia alielezea kuwa shirika la Umoja la Wanawake Tanzania 
alieleza kuwa shirika hilo lilianza kufanya kazi na Ofisi ya Taifa ya Takwimu (NBS) na Ofisi ya 
Mtakwimu Mkuu wa Serikali Zanzibar (OCGS) tokea mwaka 2018 kupitia programu inayoitwa  
Kumuwezesha  Kila Mwanamke na Msichana Kuhesabiwa “Making Every Women and Girls 
Count.” 

Na alielezea kuwa baadhi ya shughuli zilizofanyika ni:- 

 Kuweka mfumo wa takwimu za jinsia Tanzania Bara na Zanzibar 

  Kuimarisha utaratibu wa uratibu wa masuala ya jinsia 

 Kundeleza mikakati ya takwimu za jinsia  itakayojumuishwa  katika mpango 
kabambe wa uimarishaji wa Takwimu Tanzania (TSMP II) pamoja na Mpango  
Mkakati wa uimarishaji wa Takwimu Zanzibar (ZSDS). 
 

 Kusaidia kupata baadhi ya viashiria vinavyotokana na Mpango wa Malengo ya 
Maendeleo Endelevu kutoka katika utafiti wa mapato na matumizi ya kaya. 



 Kufanya Utafiti wa  masuala ya jinsia yanayohusiana na mila, desturi, sheria na 
tamaduni za Tanzania (SIGI) 
 

Mwisho Dkt. Mitra alizishukuru ofisi zote mbili (NBS na OCGS) na timu nzima ya utafiti 
huu kwa kufanikisha uandaaji wa dodoso litakalotumika kukusanyia taarifa za utafiti huu. 
Alielezea pia kazi haikuwa rahisi  kwani maandalizi yalifanyikabkupitia  vikao vingi vya 
kujadili utafiti wa SIGI na vilifanyika kwa njia ya mitandao kutokana na janga la CORONA 
na hatimaye  kufanya matayarisho ya uandaaji wa mafunzo haya muhimu ya wadadisi na 
wasimamizi wa utafiti huu ambayo yanafanyika hii leo.  

  

 

Mkurugenzi wa Idara yaTakwimu za Kijamii katika Ofisi ya Mtakwimu Mkuu wa Serikali 
Zanzibar Ndg. Khadija Khamis Hamadi, akitowa neno la shukurani kwa Mgeni Rasmin katika 

hafla ya Uzinduzi wa Utafiti Babati Mkoani Manyara 

 

Nae Muakilishi kutoka Ofisi ya Mtakwimu Mkuu wa Serikali  Zanzibar Ndugu Khadija 
Khamis Hamad ambaye pia ni Mkurugenzi wa Idara ya Takwimu za Kijamii alitowa neno  la 
shukurani kwa mgeni  rasmi kwa kukubali kuja na kutufungulia  mafunzo   haya ya    
wadadisi na wasimamizi  wa utafiti wa masuala ya jinsia, mila, desturi, sheria na tamaduni za 
Tanzania na kutoa hotuba iliyo  nzuri yenye mafunzo na nasaha ndani yake.  

Pia aliahidi hotuba yake itafanyiwa kazi kuanzia ngazi ya wakufunzi, wasimamizi, wadhibiti  

wa ubora wa viwango mpaka ngazi ya wadadisi ambapo alisisitiza sana nidhamu wakati wa 

ukusanyaji wa taarifa.. 



 

 

 

Pichani  Mgeni Rasmin Mhe.Joseph Mkirikita(wa pili kutoka kushoto) akiwa katika picha ya 
pamoja na Wadadisi na Wasimamizi wa  Utafiti wa Masuala ya Jinsia,Mila,Destuti, Sheria na 

Tamaduni Tanzania ( SIGI ) 

 




