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2 OFISI YA MTAKWIMU MKUU WA SERIKALI

TOLEO LA TAKWIMU ZA UKATILI NA UDHALILISHAJI WA 
KIJINSIA - ZANZIBAR KWA MWEZI WA JANUARI  2023

UTANGULIZI
Ofisi ya Mtakwimu Mkuu wa Serikali imeandaa utaratibu ambao utawezesha ofisi 
kutekeleza  majukumu yake iliyojipangia kuimarisha takwimu za jinsia. Miongoni mwa 
takwimu hizo  ni kukusanya takwimu za matukio ya ukatili na udhalilishaji wa kijinsia.

Toleo hili hutolewa kila mwezi ambalo hutoa muhtasari wa takwimu za maeneo mawili 
ya uhalifu ambazo ni ukatili na udhalilishaji wa kijinsia. Takwimu hizi zinatolewa kwa 
kutofautiana kwa kijiografia, kimakundi na kijinsia.

Takwimu za ukatili na udhalilishaji wa kijinsia hutoa taarifa za idadi ya matukio 
yaliyotokea, aina ya waathirika na hali ya waathirika baada ya ukatili na udhalilishaji 
wa kijinsia. Takwimu hizo hutoa taarifa kuhusu matukio ambayo yameainishwa katika 
makundi makuu sita (6).

LENGO
Lengo kuu la kutolewa toleo hili ni kutoa taarifa za ukatili na udhalilishaji wa kijinsia za 
ndani ya Zanzibar. Taarifa hizi ni muhimu na hutumiwa na wapangaji, watunga sera na 
watoa maamuzi.

MATUKIO YA UKATILI NA UDHALILISHAJI WA KIJINSIA

Jumla ya matukio 173 ya ukatili na udhalilishaji wa kijinsia yameripotiwa mwezi wa 
Januari, 2023. Jumla ya waathirika 173  kati ya hao, waathirika Wanawake ni 18 (asilimia 
10.4), wanaume watatu (3) sawa na asilimia 1.7 na watoto ni 152 sawa na asilimia 87.9, 
miongoni mwa watoto wasichana walikuwa 119 (asilimia 78.3) na wavulana walikuwa 33 
(asilimia 21.7).

Kielelezo 1.1 Aina ya Matukio ya Ukatili na Udhalilishaji wa Kijinsia, 
Januari 2023

            Chanzo: Makao Makuu ya Polisi –Zanzibar
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Wilaya ya Magharibi “A” na Magharibi “B” zimeripotiwa kuwa na matukio mengi 
ukilinganisha na wilaya nyengine (matukio 47) sawa na asilimia 27.2 kwa kila wilaya, 
ikifuatia wilaya ya Mjini ambapo imeripotiwa matukio 34 (asilimia 19.7). Wilaya ya  
Micheweni na Mkoani zimeripotiwa kuwa na idadi ndogo ya matukio kuliko wilaya zote 
ambapo matukio matatu (3) sawa na asilimia 1.7 kwa kila wilaya.

Kielelezo 1.2: Idadi ya Matukio ya Ukatili na Udhalilishaji wa Kijinsia kwa Wilaya, 
Januari 2023

                Chanzo: Makao Makuu ya Polisi – Zanzibar

Mlinganisho wa idadi ya matukio kwa mwezi yameongezeka  kwa asilimia 12.3 kutoka 
matukio 154 kwa mwezi wa Disemba, 2022 hadi 173 mwezi wa Januari, 2023. Aidha, 
Wilaya ya Mjini iliongoza kwa idadi kubwa ya matukio kwa Disemba 2022 (matukio 37) 
ambapo  wilaya ya Magharibi “A”  na Magharibi “B” zimeongoza kwa idadi kubwa ya 
matukio kwa Januari 2023 (matukio 47) kwa kila wilaya. wilaya ya Micheweni iliripotiwa 
kuwa na idadi ndogo ya matukio kuliko wilaya zote matukio mawili (2) yaliripotiwa 
kwa mwezi wa Disemba 2022 ambapo wilaya ya Micheweni na Mkoani zimeripotiwa 
kuwa na idadi ndogo ya matukio kuliko wilaya zote matukio matatu (3) kwa kila wilaya  
yameripotiwa kwa mwezi wa Januari 2023.

 
 

 
Kielelezo 1.2: Idadi ya Matukio ya Ukatili na Udhalilishaji 

wa Kijinsia kwa Wilaya, Januari 2023 
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Zingatia Maelezo

MAKAO MAKUU YA POLISI ZANZIBAR
Sanduku la Barua, 237, MMP, 
Barua pepe:cidphqznz@gmail.com
Nukushi: 024223136

OFISI YA MTAKWIMU MKUU WA SERIKALI
Sanduku la Barua,2321, MMP, Zanzibar
Simu: +255242231869	
Barua pepe: zanstat@ocgs.go.tz
Website: http://www.ocgs.go.tz

KWA UFAFANUZI ZAIDI TAFADHALI WASILIANA NA:

Ukatili na Udhalilishaji wa Kijinsia Kitendo 
chochote	 au	 mwenendo wowote, 
ambao husababisha moja kwa moja kwa 
mtu, kama mateso ya kimwili, ya kimapenzi 
au ya kiakili kupitia vitisho, kulazimisha au 
njia zingine; lengo la kutisha, kuadhibu, 
kuwadhalilisha, kudhoofisha usalama au 
kujiheshimu;	 kutosheleza hamu ya ngono; 
au kudhoofisha uwezo wa mwili au kiakili 
wa mtu kwa sababu ya jinsi yake. Kwa 
mfano, unyanyasaji wa kijinsia, kumpiga 
mke, unyanyasaji wa kijinsia wa wasichana 
na wavulana, ukeketaji wa kike, mwanamke 
kuua watoto	 wachanga, utoaji mimba, 
ukahaba wa kulazimishwa, Biashara 
haramu ya usafirishaji wa wanawake na 
watoto wa kike na ponografia (uenezaji wa 
ngono haramu).

Sheria ya Adhabu ya 6/2018 iliongeza 
adhabu kwa makosa yanayohusiana 
na maadili kama vile ubakaji, kulawiti, 
kuingilia kinyume na kimaumbile na 
shambulio la aibu;
 

Sheria hii imetungwa mwaka 2018 
ambayo imekuja kufuta sheria kama hii 
ya mwaka 2004. Sheria hii imetungwa 
pamoja na mambo mengine kuyafanya 
baadhi ya matendo kuwa makosa ya jinai 
na kuyawekea adhabu zake endapo mtu 
yeyote atayatenda matendo hayo na 
mahkama itamuona ana hatia. Kwenye 
shehemu ya kumi na tatu (Section thirteen) 
ya sheria ya adhabu imejumuisha makosa 
mengi ambayo ni makosa dhidi ya vitendo 
vya ukatili na udhalilishaji wa wanawake 
na watoto.

Sheria ya mwenendo wa Jinai 7/2018 
kifungu cha 151 (1) kina vifungu ambavyo 
haviruhusu utoaji wa dhamana kwa 
mtu yeyote anayeshtakiwa kwa kesi 
zinazohusiana na ukatili na udhalilishaji 
wa kijinsia, pamoja na kuongezeka kwa 
hukumu ambazo Mahakama zinaweza 
kupitisha. Kwa mfano, katika Mahakama 
ya Mkoa kesi za ukatili na udhalilishaji wa 
kijinsia kutoka miaka 7 hadi miaka 14 na 
kwa Mahakama Kuu kutoka miaka 30 hadi 
kifungo cha maisha.

 
 
 
 
 
 

 


