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2 OFISI YA MTAKWIMU MKUU WA SERIKALI

TOLEO LA TAKWIMU ZA UKATILI NA UDHALILISHAJI WA 
KIJINSIA - ZANZIBAR KWA MWEZI WA FEBRUARI  2023

UTANGULIZI
Ofisi ya Mtakwimu Mkuu wa Serikali imeandaa utaratibu ambao utawezesha ofisi 
kutekeleza  majukumu yake iliyojipangia kuimarisha takwimu za jinsia. Miongoni mwa 
takwimu hizo  ni kukusanya takwimu za matukio ya ukatili na udhalilishaji wa kijinsia.

Toleo hili hutolewa kila mwezi ambalo hutoa muhtasari wa takwimu za maeneo mawili 
ya uhalifu ambazo ni ukatili na udhalilishaji wa kijinsia. Takwimu hizi zinatolewa kwa 
kutofautiana kwa kijiografia, kimakundi na kijinsia.

Takwimu za ukatili na udhalilishaji wa kijinsia hutoa taarifa za idadi ya matukio 
yaliyotokea, aina ya waathirika na hali ya waathirika baada ya ukatili na udhalilishaji 
wa kijinsia. Takwimu hizo hutoa taarifa kuhusu matukio ambayo yameainishwa katika 
makundi makuu sita (6).

LENGO
Lengo kuu la kutolewa toleo hili ni kutoa taarifa za ukatili na udhalilishaji wa kijinsia za 
ndani ya Zanzibar. Taarifa hizi ni muhimu na hutumiwa na wapangaji, watunga sera na 
watoa maamuzi.

MATUKIO YA UKATILI NA UDHALILISHAJI WA KIJINSIA

Jumla ya matukio 164 ya ukatili na udhalilishaji wa kijinsia yameripotiwa mwezi wa 
Februari, 2023 ambapo waathirika walikuwa 164. Wengi wao walikuwa watoto ni 146 
sawa na asilimia 89.1,wanawake ni 14 sawa na  asilimia 8.5 na wanaume wanne (4) 
sawa na  asilimia 2.4., miongoni mwa watoto wasichana walikuwa 111 (asilimia 76.0) na 
wavulana walikuwa 35 (asilimia 24.0).

Kielelezo 1.1 Aina ya Matukio ya Ukatili na Udhalilishaji wa Kijinsia, 
Februari 2023

        Chanzo: Makao Makuu ya Polisi –Zanzibar
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Wilaya ya Magharibi “A” imeripotiwa kuwa na matukio mengi ukilinganisha na wilaya 
nyengine (matukio 41) sawa na asilimia 25.0 kwa kila wilaya, ikifuatia wilaya ya Magharibi 
“B”  ambapo imeripotiwa matukio 32 (asilimia 19.5). Ambapo Wilaya ya  Micheweni 
imeripotiwa kuwa na idadi ndogo ya matukio kuliko wilaya zote ambapo tukio moja (1) 
sawa na asilimia 0.6.

Kielelezo 1.2: Idadi ya Matukio ya Ukatili na Udhalilishaji wa Kijinsia kwa Wilaya, 
Februari 2023

                 Chanzo: Makao Makuu ya Polisi – Zanzibar

Mlinganisho wa idadi ya matukio kwa mwezi yamepungua kwa asilimia 5.2 kutoka 
matukio 173 kwa mwezi wa Januari, 2023 hadi 164 mwezi wa Februari, 2023. Aidha, 
Wilaya ya Magharibi “A”  na Magharibi “B” ziliongoza kwa idadi kubwa ya matukio kwa 
Januari 2023 (matukio 47)  kwa wilaya  ambapo Magharibi “A” imeongoza kwa idadi 
kubwa ya matukio kwa Februari 2023 (matukio 41). Wilaya ya Micheweni na Mkoani 
ziliripotiwa kuwa na idadi ndogo ya matukio kuliko wilaya zote matukio matatu (3) kwa 
kila wilaya ambapo wilaya ya Micheweni imeripotiwa tukio moja (1) kwa mwezi wa 
Februari 2023.
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KWA UFAFANUZI ZAIDI TAFADHALI WASILIANA NA:

Ukatili na Udhalilishaji wa Kijinsia Kitendo 
chochote au mwenendo wowote, ambao 
husababisha moja kwa moja kwa mtu, 
kama mateso ya kimwili, ya kimapenzi au 
ya kiakili kupitia vitisho, kulazimisha au 
njia zingine; lengo la kutisha, kuadhibu, 
kuwadhalilisha, kudhoofisha usalama au 
kujiheshimu; kutosheleza hamu ya ngono; 
au kudhoofisha uwezo wa mwili au kiakili 
wa mtu kwa sababu ya jinsi yake. Kwa 
mfano, unyanyasaji wa kijinsia, kumpiga 
mke, unyanyasaji wa kijinsia wa wasichana 
na wavulana, ukeketaji wa kike, mwanamke 
kuua watoto	 wachanga, utoaji mimba, 
ukahaba wa kulazimishwa , Biashara 
haramu ya usafirishaji wa wanawake na 
watoto wa kike na ponografia (uenezaji wa 
ngono haramu). 

Sheria ya Adhabu ya 6/2018 iliongeza 
adhabu kwa makosa yanayohusiana 
na maadili kama vile ubakaji, kulawiti, 
kuingilia kinyume na kimaumbile na 
shambulio la aibu;
 

Sheria hii imetungwa mwaka 2018 
ambayo imekuja kufuta sheria kama hii 
ya mwaka 2004. Sheria hii imetungwa 
pamoja na mambo mengine kuyafanya 
baadhi ya matendo kuwa makosa ya jinai 
na kuyawekea adhabu zake endapo mtu 
yeyote atayatenda matendo hayo na 
mahkama itamuona ana hatia. Kwenye 
shehemu ya kumi na tatu (Section thirteen) 
ya sheria ya adhabu imejumuisha makosa 
mengi ambayo ni makosa dhidi ya vitendo 
vya ukatili na udhalilishaji wa wanawake 
na watoto.

Sheria ya mwenendo wa Jinai 7/2018 
kifungu cha 151 (1) kina vifungu ambavyo 
haviruhusu utoaji wa dhamana kwa 
mtu yeyote anayeshtakiwa kwa kesi 
zinazohusiana na ukatili na udhalilishaji 
wa kijinsia, pamoja na kuongezeka kwa 
hukumu ambazo Mahakama zinaweza 
kupitisha. Kwa mfano, katika Mahakama 
ya Mkoa kesi za ukatili na udhalilishaji wa 
kijinsia kutoka miaka 7 hadi miaka 14 na 
kwa Mahakama Kuu kutoka miaka 30 hadi 
kifungo cha maisha.

 
 
 
 
 
 

 


