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Utangulizi
Toleo hili hutolewa kila mwezi ambalo hutoa muhtasari wa takwimu za maeneo mawili 
ya uhalifu ambazo ni ajali na makosa ya barabarani. Takwimu hizi zinatolewa kwa 
kutofautiana kwa kijiografia, kimakundi na kijinsia.

Takwimu za ajali barabarani hutoa taarifa za idadi ya ajali zilizotokea, aina ya waathirika 
na hali ya waathirika baada ya ajali. Takwimu za makosa ya barabarani hutoa taarifa 
kuhusu makosa ya barabarani ambayo yameainishwa katika makundi makuu kumi na 
moja (12).

Lengo
Lengo kuu la kutolewa toleo hili ni kutoa taarifa za ajali na makosa ya barabarani za 
ndani ya Zanzibar. Taarifa hizi ni muhimu na hutumiwa na wapangaji, watunga sera, na 
watoa maamuzi. 

Ajali za Barabarani
Jumla ya ajali 13 zimeripotiwa mwezi wa Februari, 2023. Wilaya ya Kati imeripotiwa kuwa 
na ajali zaidi ambazo ni tatu (3), zikifuatia wilaya ya Kaskazini “B”, Kusini, Magharibi “A” 
na Mkoani zimeripotiwa ajali mbili (2) kwa kila wilaya.
 
     Kielelezo 1.1: Idadi ya Ajali za Barabarani Kwa Wilaya, Februari 2023 

Mlinganisho wa idadi ya Ajali za barabarani kwa mwezi uliopita imepungua kwa asilimia 
27.8 kutoka ajali 18 kwa mwezi wa Januari 2023 hadi ajali 13 mwezi wa Februari, 2023. 

Kielelezo 1.2: Mlinganisho wa Ajali za Barabarani kwa Mwezi wa 
Januari 2023 na Februari 2023 
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Mlinganisho wa idadi ya Ajali za barabarani kwa mwaka uliopita imepungua kwa asilimia 
18.8 kutoka ajali 16  kwa mwezi wa Februari 2022 hadi ajali 13 kwa mwezi wa Februari 
2023.

Kielelezo 1.3: Mlinganisho wa Ajali za Barabarani Kwa Mwezi wa 
Februari 2022 na Februari 2023 

Jumla ya waathirika 19 wameripotiwa mwezi wa Februari, 2023, ambapo waathirika 
18 walikuwa wanaume na muathirika mmoja (1) ni mwanamke. Wilaya ya Mkoani 
imeripotiwa kuwa na waathirika wengi ambao ni 5 (asilimia 26.3) ikilinganishwa na 
wilaya nyengine.

Kielelezo 1.4: Idadi ya Waathirika wa Ajali za Barabarani, Februari 2023 

Mlinganisho wa waathirika waliofariki kwa mwezi uliopita imepungua kwa asilimia 26.7 
kutoka watu 15 mwezi wa Januari 2023, hadi watu 11 mwezi wa Februari, 2023.

Kielelezo 1.5: Mlinganisho wa Waathirika Waliofariki kwa Mwezi wa 
Januari 2023 na Februari 2023
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Mlinganisho wa waathirika waliojeruhiwa kwa mwezi uliopita imepungua kwa asilimia 
65.2 kutoka watu 23 mwezi wa Januari 2023, hadi watu nane (8) mwezi wa Februari, 
2023.

Kielelezo 1.6: Mlinganisho wa Waathirika Waliojeruhiwa kwa Mwezi 
wa Januari 2023 na Februari 2023 

Mlinganisho wa waathirika Waliofariki kwa mwaka uliopita imepungua asilimia 31.3 
kutoka waathirika 16 kwa mwezi wa Februari 2022 hadi waathirika 11 kwa mwezi wa 
Februari, 2023.

Kielelezo 1.7: Mlinganisho wa Waathirika Waliofariki kwa Mwezi wa 
Februari 2022 na Februari 2023

 

Mlinganisho wa waathirika Waliojeruhiwa kwa mwaka uliopita imepungua kwa  asilimia 
38.5 kutoka waathirika 13 kwa mwezi wa Februari 2022 hadi waathirika nane (8) kwa  
mwezi wa Februari, 2023.

Kielelezo 1.8: Mlinganisho wa Waathirika Waliojeruhiwa kwa Mwezi wa 
Februari 2022 na Februari 2023
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Waathirika wengi zaidi inaonekana ni Abiria. Miongoni mwa waathirika wa ajali 
za barabarani (waliojeruhiwa na waliokufa), Abiria ni tisa (9), Wapanda baskeli na 
pikipiki walikuwa nane (8), Waendao kwa miguu walikuwa wawili (2)na hakuna Dereva 
aliyeripotiwa.

Kielelezo 1.9: Idadi na Aina ya Waathirika wa Ajali za barabarani, 
Februari 2023

 

Kwa mwezi wa Februari 2023, ajali zaidi zilitokea muda wa saa 3:01-9:00 jioni (ajali 8), 
ikifuatia muda wa saa 6:01 -9:00 usiku (ajali 2) .

Kielelezo 2.5: Idadi ya Ajali na Muda Uliotokea, Februari 2023
 

Jumla ya ajali 13 zilizoripotiwa mwezi wa Februari, 2023 ajali 12 zimesababishwa na 
kuendesha gari kwa mwendo kasi na ajali moja (1) imesababishwa na uzembe wa 
madreva. 

Kielelezo 2.4: Chanzo cha Ajali za Barabarani kwa Mkoa Februari 2023
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Makosa ya Barabarani
Jumla ya makosa   2,346   yameripotiwa mwezi wa Februari, 2023, ambapo makosa 
2,340  yamefanywa na wanaume na makosa sita  (6) yamefanywa na wanawake. Wilaya 
ya Kusini ina idadi kubwa ya makosa ya barabarani (makosa 409 )sawa na asilimia 17.4 
kati ya makosa yote yaliyoripotiwa. Wilaya ya Micheweni ina idadi ndogo ya makosa ya 
barabarani yaliyoripotiwa ambayo ni makosa 39 (asilimia 1.7). 

Wilaya za Mkoa wa Mjini Magharibi zimechangia asilimia 39.6 ya makosa yote 
yaliyoripotiwa, hivyo mkoa huo unaongoza  kwa makosa ya barabarani (makosa  929 ) 
ikifuatia  wilaya za mkoa wa Kusini Unguja (Makosa 565) sawa na asilimia 24.1.

Kielelezo 2.0: Idadi ya Makosa ya Barabarani Kwa Wilaya, Februari 2023
 

Kosa kuu lililoripotiwa kwa mwezi wa Februari, 2023 ni kuendesha chombo chamoto 
(gari/vespa/pikipiki/fifti) bila ya leseni, bima na leseni ya njia (makosa 606) yakifuatia na 
Kuendesha chombo cha moto  bila ya kuvaa helment  (makosa 462) na  Kuzidisha idadi 
ya abiria na mizigo (makosa 448).

Orodha ya makosa haya manne (3) ya barabarani kati ya yote 10 yaliyoripotiwa 
yamechangia asilimia 64.6. 

Kielelezo 2.1: Idadi na Aina ya Makosa ya Barabarani, 
Januari 2023
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Mlinganisho wa idadi ya makosa kwa mwezi uliopita imepungua kwa asilimia 3.6 kutoka 
makosa 2,434 mwezi wa Januari  2023 hadi 2,346 mwezi wa Februari 2023.Wilaya ya 
Magharibi “B” iliongoza zaidi kwa makosa ya barabarani kwa mwezi wa  Januari (makosa 
450) ambapo pia wilaya Kusini inaongoza kwa mwezi wa  Februari 2023 (makosa 409).

Kielelezo 2.2: Mlinganisho wa Idadi ya Makosa ya Barabarani Kwa 
Mwezi wa Januari 2023 na Februari 2023

 

Mlinganisho wa idadi ya makosa kwa mwaka uliopita imeongezeka kwa asilimia 22.8 
kutoka makosa 1,911 kwa mwezi wa Februari, 2022 hadi 2,346 mwezi wa Februari 
2023. Wilaya ya Magharibi “B” iliongoza zaidi kwa makosa ya barabarani (makosa 385) 
kwa mwezi wa Februari, 2022 ambapo wilaya Kusini inaongoza kwa mwezi wa Februari 
2023 (makosa 409).

Kielelezo 2.3: Mlinganisho wa Idadi ya Makosa ya Barabarani kwa 
Mwezi wa Februari 2022 na Februari 2023
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HITIMISHO
	
Takwimu za ajali barabarani hutoa taarifa za idadi ya ajali zilizotokea, aina ya waathirika 
na hali ya waathirika baada ya ajali. Takwimu za makosa ya barabarani hutoa taarifa 
kuhusu makosa ya barabarani ambayo yameainishwa katika makundi makuu kumi na 
moja (12). Lengo la kutolewa toleo hili ni kutoa taarifa za ajali na makosa ya barabarani 
za ndani ya Zanzibar. 

Jumla ya ajali 13 zimeripotiwa mwezi wa Februari, 2023 ambapo Wilaya ya Kati 
imeongoza kuwa na ajali zaidi ikilinganishwa na wilaya nyengine. Mlinganisho wa idadi 
ya Ajali za barabarani kwa mwezi Januari na Februari, 2023 imepungua kwa asilimia 
27.8.

Jumla ya makosa   2,346   yameripotiwa mwezi wa Februari, 2023, ambapo makosa 
2,340 yamefanywa na wanaume na makosa sita (6) yamefanywa na wanawake. Wilaya 
ya Kusini ina idadi kubwa ya makosa ya barabarani (makosa 409 ) sawa na asilimia 17.4 
kati ya makosa yote yaliyoripotiwa. Kosa kuu lililoripotiwa kwa mwezi wa Februari, 2023 
ni kuendesha chombo cha moto (gari/vespa/pikipiki/fifti) bila ya leseni, bima na leseni 
ya njia. 
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19 OFISI YA MTAKWIMU MKUU WA SERIKALI

Jadweli 3.7 Tozo zilizolipwa Mahakamani Kwa Wilaya na Idadi ya kesi, 
Februari 2023

Ukurasa wa 19 kati ya 22 

 
Jadweli 3.7 Tozo zilizolipwa Mahakamani Kwa Wilaya na Idadi ya kesi, Februari 2023 

Wilaya Idadi ya kesi Tozo 

Kaskazini 'A' 103 5,182,000 

Kaskazini 'B' 105 5,468,000 

Kati 225 6,074,000 

Kusini 43 1,148,000 

Mjini 130 5,691,000 

Magharibi 'A' 141 15,432,000 

Magharibi 'B' 179 30,417,000 

Wete 61 6,854,399 

Micheweni 15 630,000 

Chake chake 61 595,000 

Mkoani 39 515,000 

Jumla 1,102 78,006,399 
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Kielelezo1: Ajali za Barabarani za Barabarani Zilizoripoti  kwa Wilaya, 
Februari 2023

Ukurasa wa 20 kati ya 22 

 

 

Kielelezo1: Ajali za Barabarani za Barabarani Zilizoripoti  kwa Wilaya, Februari 2023 
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Ukurasa wa 21 kati ya 22 

Kielelezo2:Vina na Majeruhi Wanaotokana na Ajali za Barabarani kwa Wilaya, Februari 2023 

 

 

 

 

 

 

 

Kielelezo2:Vina na Majeruhi Wanaotokana na Ajali za Barabarani kwa Wilaya, 
Februari 2023



MAKAO MAKUU YA POLISI ZANZIBAR
Sanduku la Barua, 237
Barua pepe:cidphqznz@gmail.com
Nukushi: 024223136

OFISI YA MTAKWIMU MKUU WA SERIKALI
Sanduku la Barua, 2321, MMP, Zanzibar
Simu: +255242231869	
Barua pepe: zanstat@ocgs.go.tz
Website: http://www.ocgs.go.tz

KWA UFAFANUZI ZAIDI TAFADHALI WASILIANA NA:

Zingatia Maelezo

Ajali ya barabarani inahusu ajali yeyote inayohusisha angalau gari 
moja barabarani, inayotokea barabarani kwa mzunguko wa umma na 
angalau mtu mmoja amekufa au amejeruhiwa. Kutokana na Sheria 
ya Adhabu nambari.6/2004 kuondoa Amri ya Adhabu, sura ya 13 
ya sheria ya Zanzibar (Penal Act no. 6/2004 Act to repeal the Penal 
Decree, chapter 13 of the law of Zanzibar).

 Kifo imefafanua iwapo kama watu wamepata ajali na kufa papo hapo 
au ndani ya mwaka mmoja na siku moja (366) baada ya ajali. 

Watu waliojeruhiwa na waathirika kwa ajali waliopatwa na mshtuko 
wanaohitaji matibabu ya Hospitali au bila hospitali.

Njia kimsingi ina maana ya usafiri. Hio humpa binadamu kufikia maeneo 
tofauti.  Watu wengi hutumia njia tofauti za usafiri. Baadhi yao hutumia 
gari, baiskeli na kwa miguu.

Kosa ni uhalifu ambao huvunja sheria fulani na kuwepo adhabu maalum. 
Ajali za barabarani husababishwa na makosa mbalimbali ya binadamu. 
Makosa mengi ambayo yanaonekana kuwa ni madogo lakini athari 
yake inakuwa kubwa. Matokeo yake watu hupata ulemavu au kufa.

Ukurasa wa 13 kati ya 13 

 

Zingatia Maelezo 

Ajali ya barabarani inahusu ajali yeyote inayohusisha angalau gari moja barabarani, inayotokea 

barabarani kwa mzunguko wa umma na angalau mtu mmoja amekufa au amejeruhiwa. Kutokana 

na Sheria ya Adhabu nambari.6/2004 kuondoa Amri ya Adhabu, sura ya 13 ya sheria ya Zanzibar 

(Penal Act no. 6/2004 Act to repeal the Penal Decree, chapter 13 of the law of Zanzibar). 

 Kifo imefafanua iwapo kama watu wamepata ajali na kufa papo hapo au ndani ya mwaka mmoja 

na siku moja (366) baada ya ajali.  

Watu waliojeruhiwa na waathirika kwa ajali waliopatwa na mshtuko wanaohitaji matibabu ya 

Hospitali au bila hospitali. 

Njia kimsingi ina maana ya usafiri. Hio humpa binadamu kufikia maeneo tofauti.  Watu wengi 

hutumia njia tofauti za usafiri. Baadhi yao hutumia gari, baiskeli na kwa miguu. 

Kosa ni uhalifu ambao huvunja sheria fulani na kuwepo adhabu maalum. Ajali za barabarani 

husababishwa na makosa mbalimbali ya binadamu. Makosa mengi ambayo yanaonekana kuwa ni 

madogo lakini athari yake inakuwa kubwa. Matokeo yake watu hupata ulemavu au kufa. 

 
 
 

Kwa ufafanuzi zaidi tafadhali wasiliana na: 
 

Ofisi ya Mtakwimu Mkuu wa Serikali 

Sanduku la barua, 2321 

Barua pepe: zanstat@ocgs.go.tz 

 

  

Makao Makuu ya Polisi Zanzibar 

Sanduku la barua, 237, MMP, Zanzibar 

Barua pepe:cidphqznz@gmail.com 

 
 

        


