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2 OFISI YA MTAKWIMU MKUU WA SERIKALI

TOLEO LA TAKWIMU ZA UKATILI NA UDHALILISHAJI WA 
KIJINSIA - ZANZIBAR KWA MWEZI WA MACHI 2023

UTANGULIZI
Ofisi ya Mtakwimu Mkuu wa Serikali imeandaa utaratibu ambao utawezesha ofisi 
kutekeleza majukumu yake iliyojipangia kuimarisha takwimu za jinsia. Miongoni mwa 
takwimu hizo ni kukusanya takwimu za matukio ya ukatili na udhalilishaji wa kijinsia.

Toleo hili hutolewa kila mwezi ambalo hutoa muhtasari wa takwimu za maeneo mawili 
ya uhalifu ambazo ni ukatili na udhalilishaji wa kijinsia. Takwimu hizi zinatolewa kwa 
kutofautiana kwa kijiografia, kimakundi na kijinsia.

Takwimu za ukatili na udhalilishaji wa kijinsia hutoa taarifa za idadi ya matukio 
yaliyotokea, aina ya waathirika na hali ya waathirika baada ya ukatili na udhalilishaji 
wa kijinsia. Takwimu hizo hutoa taarifa kuhusu matukio ambayo yameainishwa katika 
makundi makuu sita (6).

LENGO
Lengo kuu la kutolewa toleo hili ni kutoa taarifa za ukatili na udhalilishaji wa kijinsia za 
ndani ya Zanzibar. Taarifa hizi ni muhimu na hutumiwa na wapangaji, watunga sera na 
watoa maamuzi.

MATUKIO YA UKATILI NA UDHALILISHAJI WA KIJINSIA
Jumla ya matukio 155 ya ukatili na udhalilishaji wa kijinsia yameripotiwa mwezi wa 
Machi, 2023 ambapo waathirika walikuwa 155. Wengi wao walikuwa watoto ni 134 
sawa na asilimia 86.5,wanawake ni 14 sawa na asilimia 9.0 na wanaume saba (7) sawa na 
asilimia 4.5, miongoni mwa watoto wasichana walikuwa 96 (asilimia 71.6) na wavulana 
walikuwa 38 (asilimia 28.4).

Kielelezo 1.1 Aina ya Matukio ya Ukatili na Udhalilishaji wa Kijinsia, 
Machi 2023

           Chanzo: Makao Makuu ya Polisi –Zanzibar

 
 
 
 
 

TOLEO LA TAKWIMU ZA UKATILI NA UDHALILISHAJI WA 
KIJINSIA - ZANZIBAR KWA MWEZI WA MACHI 2023 

UTANGULIZI 
Ofisi ya Mtakwimu Mkuu wa Serikali imeandaa utaratibu ambao utawezesha ofisi 
kutekeleza majukumu yake iliyojipangia kuimarisha takwimu za jinsia. Miongoni mwa 
takwimu hizo ni kukusanya takwimu za matukio ya ukatili na udhalilishaji wa kijinsia. 

Toleo hili hutolewa kila mwezi ambalo hutoa muhtasari wa takwimu za maeneo mawili 
ya uhalifu ambazo ni ukatili na udhalilishaji wa kijinsia. Takwimu hizi zinatolewa kwa 
kutofautiana kwa kijiografia, kimakundi na kijinsia. 

Takwimu za ukatili na udhalilishaji wa kijinsia hutoa taarifa za idadi ya matukio 
yaliyotokea, aina ya waathirika na hali ya waathirika baada ya ukatili na udhalilishaji wa 
kijinsia. Takwimu hizo hutoa taarifa kuhusu matukio ambayo yameainishwa katika 
makundi makuu sita (6). 

 
LENGO 
Lengo kuu la kutolewa toleo hili ni kutoa taarifa za ukatili na udhalilishaji wa kijinsia za 
ndani ya Zanzibar. Taarifa hizi ni muhimu na hutumiwa na wapangaji, watunga sera na 
watoa maamuzi. 

 
MATUKIO YA UKATILI NA UDHALILISHAJI WA KIJINSIA 

Jumla ya matukio 155 ya ukatili na udhalilishaji wa kijinsia yameripotiwa mwezi wa 
Machi, 2023 ambapo waathirika walikuwa 155. Wengi wao walikuwa watoto ni 134 sawa 
na asilimia 86.5,wanawake ni 14 sawa na asilimia 9.0 na wanaume saba (7) sawa na 
asilimia 4.5, miongoni mwa watoto wasichana walikuwa 96 (asilimia 71.6) na wavulana 
walikuwa 38 (asilimia 28.4). 

 
Kielelezo 1.1 Aina ya Matukio ya Ukatili na Udhalilishaji wa Kijinsia, 

Machi 2023 

 
           Chanzo: Makao Makuu ya Polisi –Zanzibar 

 
 
 
 
 

OFISI YA MTAKWIMU MKUU WA SERIKALI 

69

29

6 8 14
29

4 1 2 2 5

65

5 6 11 9

28

0 1
9

1 0 0 6

Kubaka Kulawiti Kuingiliwa
kinyume na
maumbile

Kutorosha Shambulio la
aibu/Kukashifu

Shambulio

Idadi ya Matukio Wanawake Wasichana Wavulana Mwanamme

 



3 OFISI YA MTAKWIMU MKUU WA SERIKALI

Wilaya ya Mjini imeripotiwa kuwa na matukio mengi ukilinganisha na wilaya nyengine 
(matukio 43) sawa na asilimia 27.7, zikifuatia wilaya ya Magharibi “B”  ambapo 
imeripotiwa matukio 36 (asilimia 23.2) na Magharibi “A” imeripotiwa matukio 34 
(asilimia 21.9). Ambapo Wilaya ya  Kusini  imeripotiwa kuwa na idadi ndogo ya matukio 
kuliko wilaya zote ambapo matukio mawili (2) sawa na asilimia 1.3.

Kielelezo 1.2: Idadi ya Matukio ya Ukatili na Udhalilishaji wa Kijinsia kwa Wilaya, 
Machi 2023

                             Chanzo: Makao Makuu ya Polisi – Zanzibar

Mlinganisho wa idadi ya matukio kwa mwezi yamepungua kwa asilimia 5.5 kutoka 
matukio 164 kwa mwezi wa Februari, 2023 hadi 155 mwezi wa Machi, 2023. Aidha, 
Wilaya ya Magharibi “A” iliongoza kwa idadi kubwa ya matukio kwa Februari 2023 
(matukio 41) ambapo Mjini imeongoza kwa idadi kubwa ya matukio kwa Machi 2023 
(matukio 43). Wilaya ya Micheweni iliripotiwa kuwa na idadi ndogo ya matukio kuliko 
wilaya zote tukio moja (1) kwa mwezi wa Februari 2023 ambapo wilaya ya Kusini 
imeripotiwa matukio mawili (2) kwa mwezi wa Machi 2023.
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Zingatia Maelezo

MAKAO MAKUU YA POLISI ZANZIBAR
Sanduku la Barua, 237, MMP, 
Barua pepe:cidphqznz@gmail.com
Nukushi: 024223136

OFISI YA MTAKWIMU MKUU WA SERIKALI
Sanduku la Barua,2321, MMP, Zanzibar
Simu: +255242231869	
Barua pepe: zanstat@ocgs.go.tz
Website: http://www.ocgs.go.tz

KWA UFAFANUZI ZAIDI TAFADHALI WASILIANA NA:

Ukatili na Udhalilishaji wa Kijinsia Kitendo 
chochote au mwenendo wowote, ambao 
husababisha moja kwa moja kwa mtu, 
kama mateso ya kimwili, ya kimapenzi au 
ya kiakili kupitia vitisho, kulazimisha au 
njia zingine; lengo la kutisha, kuadhibu, 
kuwadhalilisha, kudhoofisha usalama au 
kujiheshimu; kutosheleza hamu ya ngono; 
au kudhoofisha uwezo wa mwili au kiakili 
wa mtu kwa sababu ya jinsi yake. Kwa 
mfano, unyanyasaji wa kijinsia, kumpiga 
mke, unyanyasaji wa kijinsia wa wasichana 
na wavulana, ukeketaji wa kike, mwanamke 
kuua watoto wachanga, utoaji mimba, 
ukahaba wa kulazimishwa , Biashara 
haramu ya usafirishaji wa wanawake na 
watoto wa kike na ponografia (uenezaji wa 
ngono haramu).

Sheria ya Adhabu ya 6/2018 iliongeza 
adhabu   kwa   makosa   yanayohusiana 
na maadili kama vile ubakaji, kulawiti, 
kuingilia kinyume na kimaumbile na 
shambulio la aibu;
 

Sheria hii imetungwa mwaka 2018 
ambayo imekuja kufuta sheria kama hii 
ya mwaka 2004. Sheria hii imetungwa 
pamoja na mambo mengine kuyafanya 
baadhi ya matendo kuwa makosa ya jinai 
na kuyawekea adhabu zake endapo mtu 
yeyote atayatenda matendo hayo na 
mahkama itamuona ana hatia. Kwenye 
shehemu ya kumi na tatu (Section thirteen) 
ya sheria ya adhabu imejumuisha makosa 
mengi ambayo ni makosa dhidi ya vitendo 
vya ukatili na udhalilishaji wa wanawake 
na watoto.

Sheria ya mwenendo wa Jinai 7/2018 
kifungu cha 151 (1) kina vifungu ambavyo 
haviruhusu utoaji wa dhamana kwa 
mtu yeyote anayeshtakiwa kwa kesi 
zinazohusiana na ukatili na udhalilishaji 
wa kijinsia, pamoja na kuongezeka kwa 
hukumu ambazo Mahakama zinaweza 
kupitisha. Kwa mfano, katika Mahakama 
ya Mkoa kesi za ukatili na udhalilishaji wa 
kijinsia kutoka miaka 7 hadi miaka 14 na 
kwa Mahakama Kuu kutoka miaka 30 hadi 
kifungo cha maisha. 

 
 
 
 
 
 

 


