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Utangulizi
Toleo hili hutolewa kila mwezi ambalo hutoa muhtasari wa takwimu za maeneo mawili 
ya uhalifu ambazo ni ajali na makosa ya barabarani. Takwimu hizi zinatolewa kwa 
kutofautiana kwa kijiografia, kimakundi na kijinsia.

Takwimu za ajali barabarani hutoa taarifa za idadi ya ajali zilizotokea, aina ya waathirika 
na hali ya waathirika baada ya ajali. Takwimu za makosa ya barabarani hutoa taarifa 
kuhusu makosa ya barabarani ambayo yameainishwa katika makundi makuu kumi na 
moja (12).

Lengo
Lengo kuu la kutolewa toleo hili ni kutoa taarifa za ajali na makosa ya barabarani za 
ndani ya Zanzibar. Taarifa hizi ni muhimu na hutumiwa na wapangaji, watunga sera, na 
watoa maamuzi. 

Ajali za Barabarani
Jumla ya ajali 18 zimeripotiwa mwezi wa Januari, 2023. Wilaya ya Kati imeripotiwa 
kuwa na ajali zaidi ambazo ni nane (8), ikifuatia wilaya ya Kaskazini “B” imeripotiwa ajali 
nne (4).    
     

Kielelezo 1.1: Idadi ya Ajali za Barabarani Kwa Wilaya, Januari 2023
 

Mlinganisho wa idadi ya Ajali za barabarani kwa mwezi uliopita imeongezeka kwa 
asilimia 50 kutoka ajali 12 kwa mwezi wa Disemba 2022 hadi ajali 18 mwezi wa Januari, 
2023. 

Kielelezo 1.2: Mlinganisho wa Ajali za Barabarani kwa Mwezi wa Disemba 
2022 na Januari 2023
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Mlinganisho wa idadi ya Ajali za barabarani kwa mwaka uliopita imepungua kwa asilimia 
5.3 kutoka ajali 19 kwa mwezi wa Januari 2022 hadi ajali 18 kwa mwezi wa Januari 2023.

Kielelezo 1.3: Mlinganisho wa Ajali za Barabarani Kwa Mwezi wa 
Januari 2022 na Januari 2023

 

Jumla ya waathirika 38 wameripotiwa mwezi wa Januari, 2023, ambapo waathirika 
29 walikuwa wanaume na waathirika tisa (9) ni wanawake. Wilaya ya Kaskazini “B” 
imeripotiwa kuwa na waathirika wengi ambao ni 18 (asilimia 47.4) ikifuatia Wilaya ya 
Kati imeripotiwa waathirika 12 sawa na asilimia 31.6

Kielelezo 1.4: Idadi ya Waathirika wa Ajali za Barabarani, Januari 2023
 

Mlinganisho wa waathirika waliofariki kwa mwezi uliopita imeongezeka kwa asilimia 50 
kutoka watu 10 mwezi wa Disemba 2022, hadi watu 15 mwezi wa Januari, 2023.

Kielelezo 1.5: Mlinganisho wa Waathirika Waliofariki kwa Mwezi wa 
Disemba 2022 na Januari 2023
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Mlinganisho wa waathirika waliojeruhiwa kwa mwezi uliopita imeongezeka kwa asilimia 
76.9 kutoka watu 13 mwezi wa Disemba 2022, hadi watu 23 mwezi wa Januari, 2023.

Kielelezo 1.6: Mlinganisho wa Waathirika Waliojeruhiwa kwa Mwezi wa 
Disemba 2022 na Januari 2023

 

Mlinganisho wa waathirika Waliofariki kwa mwaka uliopita imepungua asilimia 21.1 
kutoka waathirika 19 kwa mwezi wa Januari 2022 hadi waathirika 15 kwa mwezi wa 
Januari, 2023.

Kielelezo 1.7: Mlinganisho wa Waathirika Waliofariki kwa Mwezi wa 
Januari, 2022 na Januari, 2023

 

Mlinganisho wa waathirika Waliojeruhiwa kwa mwaka uliopita imeongezeka kwa  asilimia 
35.3 kutoka waathirika 17 kwa mwezi wa Januari 2022 hadi waathirika 23 kwa  mwezi 
wa Januari, 2023.

Kielelezo 1.8: Mlinganisho wa Waathirika Waliojeruhiwa kwa Mwezi wa 
Januari 2022 na Januari 2023
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Waathirika wengi zaidi inaonekana ni Abiria. Miongoni mwa waathirika wa ajali za 
barabarani (waliojeruhiwa na waliokufa), Abiria ni 20, Wapanda baskeli na pikipiki 
walikuwa 12, Dereva walikuwa watatu (3) na Waendao kwa miguu walikuwa watatu (3).

Kielelezo 1.9: Idadi na Aina ya Waathirika wa Ajali za barabarani, 
Januari 2023

 

Kwa mwezi wa Januari 2023, ajali zaidi zilitokea muda wa saa 9:01-12:00 jioni (ajali 6), 
ikifuatia muda wa saa 12:01 -3:00 usiku (ajali 4).

Kielelezo 2.5: Idadi ya Ajali na Muda Uliotokea, Januari 2023
 

Jumla ya ajali 18 zilizoripotiwa mwezi wa Januari, 2023 ajali 10 zimesababishwa na 
kuendesha gari kwa mwendo kasi na ajali nane (8) zimesababishwa na uzembe wa 
madreva.

Kielelezo 2.4: Chanzo cha Ajali za Barabarani kwa Mkoa Januari, 
2023

 

 
Ukurasa wa 5 kati ya 9 

 

 
 
 

Kielelezo 1.9: Idadi na Aina ya Waathirika wa Ajali za barabarani, Januari 2023 

 
 
 

 
Kielelezo 2.5: Idadi ya Ajali na Muda Uliotokea, Januari 2023 

 
 
 

 

 

 

 

 

 

2

20

0 11 0

12

2

Dereva Abiria Wapanda baskeli na
pikipiki

Waendao kwa miguu

Waathirika

Waliojeruhiwa Waliokufa

1 2 2

6
4

2 1 0

18

12:01 -
03:00

asubuhi

 03:01 -
06:00

mchana

06:01-
09:00 jioni

09:01 -
12:00 jioni

12:01 -
03:00 usiku

03:01 -
06:00 usiku

06:01 -
09:00 usiku

09:01 -
12:00

asubuhi

Jumla

Muda (saa24)

 
Ukurasa wa 5 kati ya 9 

 

 
 
 

Kielelezo 1.9: Idadi na Aina ya Waathirika wa Ajali za barabarani, Januari 2023 

 
 
 

 
Kielelezo 2.5: Idadi ya Ajali na Muda Uliotokea, Januari 2023 

 
 
 

 

 

 

 

 

 

2

20

0 11 0

12

2

Dereva Abiria Wapanda baskeli na
pikipiki

Waendao kwa miguu

Waathirika

Waliojeruhiwa Waliokufa

1 2 2

6
4

2 1 0

18

12:01 -
03:00

asubuhi

 03:01 -
06:00

mchana

06:01-
09:00 jioni

09:01 -
12:00 jioni

12:01 -
03:00 usiku

03:01 -
06:00 usiku

06:01 -
09:00 usiku

09:01 -
12:00

asubuhi

Jumla

Muda (saa24)

 
Ukurasa wa 6 kati ya 9 

 

 

Kielelezo 2.4: Chanzo cha Ajali za Barabarani kwa Mkoa Januari, 2023 

 
 

Kielelezo 2.0: Idadi ya Makosa ya Barabarani Kwa Wilaya, Januari 2023 

 
 

 

 

 

 

 

3
4

3

0 0

10

1

4

1
2

0

8

Kaskazini Unguja Kusini Unguja Mjini Magharibi Kaskazini Pemba Kusini Pemba Jumla

Mwendo kasi Uzembe wa dereva

2,434 

450 436 341 301 243 230 108 105 91 74 55 

Idadi ya Makosa



6 OFISI YA MTAKWIMU MKUU WA SERIKALI

Makosa ya Barabarani
Jumla ya makosa 2,434  yameripotiwa mwezi wa Januari, 2023, ambapo makosa 2,431 
yamefanywa na wanaume na makosa matatu (3) yamefanywa na wanawake. Wilaya 
ya Magharibi “B” ina idadi kubwa ya makosa ya barabarani (makosa 450) sawa na 
asilimia 18.5 kati ya makosa yote yaliyoripotiwa. Wilaya ya Micheweni ina idadi ndogo 
ya makosa ya barabarani yaliyoripotiwa ambayo ni makosa 55 (asilimia 2.5). 

Wilaya za Mkoa wa Mjini Magharibi zimechangia asilimia 44.9 ya makosa yote 
yaliyoripotiwa, hivyo mkoa huo unaongoza  kwa makosa ya barabarani (makosa 1,092) 
ikifuatia  wilaya za mkoa wa Kusini Unguja (Makosa 541) sawa na asilimia 22.2.1.

Kielelezo 2.0: Idadi ya Makosa ya Barabarani Kwa Wilaya, 
Januari 2023

 

Kosa kuu lililoripotiwa kwa mwezi wa Januari, 2023 ni kuendesha chombo chamoto 
(gari/vespa/pikipiki/fifti) bila ya leseni, bima na leseni ya njia (makosa 714) yakifuatia 
na Kutokufuuata miongozo na kanuni za usalama  barabarani (makosa 456), Kuzidisha 
idadi ya abiria na mizigo (makosa 451) na Kuendesha chombo cha moto  bila ya kuvaa 
helment (vespa/pikipiki/fifti) (makosa 368). Orodha ya makosa haya manne (4) ya 
barabarani kati ya yote tisa (9) yaliyoripotiwa yamechangia asilimia 81.7.

Kielelezo 2.1: Idadi na Aina ya Makosa ya Barabarani, 
Januari 2023
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Mlinganisho wa idadi ya makosa kwa mwezi uliopita imeongezeka kwa asilimia 14.4 
kutoka makosa 2,128 mwezi wa Disemba 2022 hadi 2,434 mwezi wa Januari 2023.
Wilaya ya Magharibi “B” iliongoza zaidi kwa makosa ya barabarani kwa mwezi wa  
Disemba (makosa 564), ambapo pia wilaya Magharibi “B” inaongoza kwa mwezi wa  
Januari (makosa 450).

Kielelezo 2.2: Mlinganisho wa Idadi ya Makosa ya Barabarani Kwa 
Mwezi wa Disemba 2022 na Januari 2023

 

Mlinganisho wa idadi ya makosa kwa mwaka uliopita imeongezeka kwa asilimia 64.7 
kutoka makosa 1,478 kwa mwezi wa Januari, 2022 hadi 2,434 mwezi wa Januari 2023. 
Wilaya ya Mjini iliongoza zaidi kwa makosa ya barabarani (makosa 275) kwa mwezi wa 
Januari, 2022 ambapo wilaya Magharibi “B’ inaongoza kwa mwezi wa Januari 2023 
(makosa 450).

Kielelezo 2.3: Mlinganisho wa Idadi ya Makosa ya Barabarani kwa 
Mwezi wa Januari, 2022 na Januari, 2023
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18 OFISI YA MTAKWIMU MKUU WA SERIKALI

Jadweli 3.7 Tozo zilizolipwa Mahakamani Kwa Wilaya na Idadi ya kesi, 
Januari 2023

Ukurasa wa 12 kati ya 13 

 
Jadweli 3.7 Tozo zilizolipwa Mahakamani Kwa Wilaya na Idadi ya kesi, Januari 2023 

Wilaya Idadi ya kesi Tozo 

Kaskazini 'A' 70 3,865,000 

Kaskazini 'B' 49 2,605,000 

Kati 233 4,032,000 

Kusini 36 664,000 

Mjini 97 5,814,000 

Magharibi 'A' 160 12,322,000 

Magharibi 'B' 223 35,046,000 

Wete 26 1,330,000 

Micheweni 29 867,000 

Chake chake 44 1,940,000 

Mkoani 51 1,410,000 

Jumla 1,018 69,895,000 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 



MAKAO MAKUU YA POLISI ZANZIBAR
Sanduku la Barua, 237
Barua pepe:cidphqznz@gmail.com
Nukushi: 024223136

OFISI YA MTAKWIMU MKUU WA SERIKALI
Sanduku la Barua, 2321, MMP, Zanzibar
Simu: +255242231869	
Barua pepe: zanstat@ocgs.go.tz
Website: http://www.ocgs.go.tz

KWA UFAFANUZI ZAIDI TAFADHALI WASILIANA NA:

Zingatia Maelezo

Ajali ya barabarani inahusu ajali yeyote inayohusisha angalau gari 
moja barabarani, inayotokea barabarani kwa mzunguko wa umma na 
angalau mtu mmoja amekufa au amejeruhiwa. Kutokana na Sheria 
ya Adhabu nambari.6/2004 kuondoa Amri ya Adhabu, sura ya 13 
ya sheria ya Zanzibar (Penal Act no. 6/2004 Act to repeal the Penal 
Decree, chapter 13 of the law of Zanzibar).

 Kifo imefafanua iwapo kama watu wamepata ajali na kufa papo hapo 
au ndani ya mwaka mmoja na siku moja (366) baada ya ajali. 

Watu waliojeruhiwa na waathirika kwa ajali waliopatwa na mshtuko 
wanaohitaji matibabu ya Hospitali au bila hospitali.

Njia kimsingi ina maana ya usafiri. Hio humpa binadamu kufikia maeneo 
tofauti.  Watu wengi hutumia njia tofauti za usafiri. Baadhi yao hutumia 
gari, baiskeli na kwa miguu.

Kosa ni uhalifu ambao huvunja sheria fulani na kuwepo adhabu maalum. 
Ajali za barabarani husababishwa na makosa mbalimbali ya binadamu. 
Makosa mengi ambayo yanaonekana kuwa ni madogo lakini athari 
yake inakuwa kubwa. Matokeo yake watu hupata ulemavu au kufa.

Ukurasa wa 13 kati ya 13 

 

Zingatia Maelezo 

Ajali ya barabarani inahusu ajali yeyote inayohusisha angalau gari moja barabarani, inayotokea 

barabarani kwa mzunguko wa umma na angalau mtu mmoja amekufa au amejeruhiwa. Kutokana 

na Sheria ya Adhabu nambari.6/2004 kuondoa Amri ya Adhabu, sura ya 13 ya sheria ya Zanzibar 

(Penal Act no. 6/2004 Act to repeal the Penal Decree, chapter 13 of the law of Zanzibar). 

 Kifo imefafanua iwapo kama watu wamepata ajali na kufa papo hapo au ndani ya mwaka mmoja 

na siku moja (366) baada ya ajali.  

Watu waliojeruhiwa na waathirika kwa ajali waliopatwa na mshtuko wanaohitaji matibabu ya 

Hospitali au bila hospitali. 

Njia kimsingi ina maana ya usafiri. Hio humpa binadamu kufikia maeneo tofauti.  Watu wengi 

hutumia njia tofauti za usafiri. Baadhi yao hutumia gari, baiskeli na kwa miguu. 

Kosa ni uhalifu ambao huvunja sheria fulani na kuwepo adhabu maalum. Ajali za barabarani 

husababishwa na makosa mbalimbali ya binadamu. Makosa mengi ambayo yanaonekana kuwa ni 

madogo lakini athari yake inakuwa kubwa. Matokeo yake watu hupata ulemavu au kufa. 

 
 
 

Kwa ufafanuzi zaidi tafadhali wasiliana na: 
 

Ofisi ya Mtakwimu Mkuu wa Serikali 

Sanduku la barua, 2321 

Barua pepe: zanstat@ocgs.go.tz 

 

  

Makao Makuu ya Polisi Zanzibar 

Sanduku la barua, 237, MMP, Zanzibar 

Barua pepe:cidphqznz@gmail.com 

 
 

        


