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Utangulizi
Toleo hili hutolewa kila mwezi ambalo hutoa muhtasari wa takwimu za maeneo mawili 
ya uhalifu ambazo ni ajali na makosa ya barabarani. Takwimu hizi zinatolewa kwa 
kutofautiana kwa kijiografia, kimakundi na kijinsia.

Takwimu za ajali barabarani hutoa taarifa za idadi ya ajali zilizotokea, aina ya waathirika 
na hali ya waathirika baada ya ajali. Takwimu za makosa ya barabarani hutoa taarifa 
kuhusu makosa ya barabarani ambayo yameainishwa katika makundi makuu kumi na 
moja (12).

Lengo
Lengo kuu la kutolewa toleo hili ni kutoa taarifa za ajali na makosa ya barabarani za 
ndani ya Zanzibar. Taarifa hizi ni muhimu na hutumiwa na wapangaji, watunga sera, na 
watoa maamuzi.

Ajali za Barabarani
Jumla ya ajali 13 zimeripotiwa mwezi wa Machi, 2023. Wilaya ya Magharibi “A” 
imeripotiwa kuwa na ajali zaidi ambazo ni tatu (3), zikifuatia wilaya ya Kaskazini “A”, 
Kati, Micheweni na Chakechake  zimeripotiwa  ajali mbili (2) kwa kila wilaya.
 

Kielelezo 1.1: Idadi ya Ajali za Barabarani Kwa Wilaya, Machi 2023

Mlinganisho wa idadi ya Ajali za barabarani zilizotokea kwa mwezi Machi hakukuwa na 
tofauti na mwezi wa Februari 2023,ambapo jumla ya ajali zilizoripotiwa  ni 13.

Kielelezo 1.2: Mlinganisho wa Ajali za Barabarani kwa Mwezi wa 
Februari 2023 na Machi 2023
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Mlinganisho wa idadi ya Ajali za barabarani kwa mwaka uliopita imepungua kwa asilimia 
38.1 kutoka ajali 21 kwa mwezi wa Machi 2022 hadi ajali 13 kwa mwezi wa Machi 2023.

Kielelezo 1.3: Mlinganisho wa Ajali za Barabarani Kwa Mwezi 
wa Machi 2022 na Machi 2023

Jumla ya waathirika 16 wameripotiwa mwezi wa Machi, 2023, ambapo waathirika 14 
walikuwa wanaume na waathirika wawili (2) ni wanawake. Wilaya ya Magharibi “A” na 
Chakechake  zimeripotiwa kuwa na waathirika wengi ambao ni 4 (asilimia 25.0) kwa kila 
wilaya ikilinganishwa na wilaya nyengine.

Kielelezo 1.4: Idadi ya Waathirika wa Ajali za Barabarani, Machi 2023

Mlinganisho wa waathirika waliofariki kwa mwezi uliopita imeongezeka  kwa asilimia 9.1 
kutoka watu 11 mwezi wa Februari 2023 hadi watu 12 mwezi wa Machi, 2023.

Kielelezo 1.5: Mlinganisho wa Waathirika Waliofariki kwa Mwezi 
wa Februari 2023 na Machi 2023
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Mlinganisho wa waathirika waliojeruhiwa kwa mwezi uliopita imepungua kwa asilimia 
50.0 kutoka watu nane (8) mwezi wa Februari 2023 hadi watu wanne (4) mwezi wa 
Machi, 2023.

Kielelezo 1.6: Mlinganisho wa Waathirika Waliojeruhiwa kwa Mwezi 
wa Februari 2023 na Machi 2023

Mlinganisho wa waathirika Waliofariki kwa mwaka uliopita imepungua asilimia 14.3 
kutoka waathirika 14 kwa mwezi wa Machi 2022 hadi waathirika 12 kwa  mwezi wa 
Machi, 2023.

Kielelezo 1.7: Mlinganisho wa Waathirika Waliofariki kwa Mwezi 
wa Machi 2022 na Machi 2023

 

Mlinganisho wa waathirika Waliojeruhiwa kwa mwaka uliopita imepungua kwa  asilimia 
91.3 kutoka waathirika 46 kwa mwezi wa Machi 2022 hadi waathirika wanne (4) kwa  
mwezi wa Machi, 2023.

Kielelezo 1.8: Mlinganisho wa Waathirika Waliojeruhiwa kwa Mwezi 
wa Machi 2022 na Machi 2023
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Waathirika wengi zaidi inaonekana ni Wapanda baskeli na pikipiki. Miongoni mwa 
waathirika wa ajali za barabarani (waliojeruhiwa na waliokufa), Wapanda baskeli na 
pikipiki ni tisa (9), Waendao kwa miguu  walikuwa wanne (4), Abiria walikuwa wawili (2) 
na Dereva alikuwa mmoja (1).

Kielelezo 1.9: Idadi na Aina ya Waathirika wa Ajali za barabarani, 
Machi 2023

 

Kwa mwezi wa Machi 2023, ajali zaidi zilitokea muda wa saa 12:01-3:00 usiku na saa 
6:01-12:00 asubuhi kulitokea ajali 3 kwa kila muda, ambapo muda wa saa 12:01 asubuhi 
hadi  saa 9:00 jioni kulitokea ajali 6.

Kielelezo 2.5: Idadi ya Ajali na Muda Uliotokea, Machi 2023 

Jumla ya ajali 13 zilizoripotiwa mwezi wa Machi, 2023 ajali 11 zimesababishwa na 
kuendesha gari kwa mwendo kasi,  ajali moja (1) imesababishwa na uzembe wa dereva 
na ajali moja (1) imesababishwa na utelezi. 

Kielelezo 2.4: Chanzo cha Ajali za Barabarani kwa Mkoa Machi 2023 
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Makosa ya Barabarani
Jumla ya makosa 3,064  yameripotiwa mwezi wa Machi, 2023, ambapo makosa 3,057  
yamefanywa na wanaume na makosa saba  (7) yamefanywa na wanawake. Wilaya ya 
Kaskazini ‘B’ ina idadi kubwa ya makosa ya barabarani (makosa 580 ) sawa na asilimia 
18.9 kati ya makosa yote yaliyoripotiwa. Wilaya ya Micheweni ina idadi ndogo ya 
makosa ya barabarani yaliyoripotiwa ambayo ni makosa 31  (asilimia 1.0). 

Wilaya za Mkoa wa Kaskazini Unguja zimechangia asilimia 33.6 ya makosa yote 
yaliyoripotiwa, hivyo mkoa huo unaongoza  kwa makosa ya barabarani (makosa1,030) 
ikifuatia  wilaya za mkoa wa Mjini Magahribi (Makosa 1,026 ) sawa na asilimia 33.5.

Kielelezo 2.0: Idadi ya Makosa ya Barabarani Kwa Wilaya, Machi 2023
 

Kosa kuu lililoripotiwa kwa mwezi wa Machi, 2023 ni Kutokufuuata miongozo na kanuni 
za usalama  barabarani (makosa 1,010) yakifuatia na Kuendesha chombo cha moto 
(gari/vespa/pikipiki/fifti)  bila ya leseni, bima na leseni ya njia (makosa 781) na  Kuzidisha 
idadi ya abiria na mizigo (makosa 512).
 
Orodha ya makosa haya matatu (3) ya barabarani kati ya yote 10 yaliyoripotiwa 
yamechangia asilimia 75.2.

Kielelezo 2.1: Idadi na Aina ya Makosa ya Barabarani, Machi 2023 
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Mlinganisho wa idadi ya makosa kwa mwezi uliopita imeongezeka  kwa asilimia 30.6 
kutoka makosa 2,346 mwezi wa Februari  2023 hadi 3,064 mwezi wa Machi 2023.Wilaya 
ya Kusini iliongoza kwa mwezi wa Februari 2023 (makosa 409) ambapo wilaya Kaskazini 
“B” inaongoza kwa mwezi wa Machi 2023 (makosa 580).

Kielelezo 2.2: Mlinganisho wa Idadi ya Makosa ya Barabarani Kwa 
Mwezi wa Februari 2023 na Machi 2023

 

Mlinganisho wa idadi ya makosa kwa mwaka uliopita imeongezeka kwa asilimia 34.4 
kutoka makosa 2,280 kwa mwezi wa Machi, 2022 hadi 3,064 mwezi wa Machi 2023. 
Wilaya ya Magharibi “B” iliongoza zaidi kwa makosa ya barabarani (makosa 440) kwa 
mwezi wa Februari, 2022 ambapo wilaya Kaskazini “B” inaongoza kwa mwezi wa Machi 
2023 (makosa 580).

Kielelezo 2.3: Mlinganisho wa Idadi ya Makosa ya Barabarani kwa 
Mwezi wa Machi 2022 na Machi 2023  
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HITIMISHO
	
Takwimu za ajali barabarani hutoa taarifa za idadi ya ajali zilizotokea, aina ya waathirika 
na hali ya waathirika baada ya ajali. Takwimu za makosa ya barabarani hutoa taarifa 
kuhusu makosa ya barabarani ambayo yameainishwa katika makundi makuu kumi na 
moja (12). Lengo la kutolewa toleo hili ni kutoa taarifa za ajali na makosa ya barabarani 
za ndani ya Zanzibar.

Jumla ya ajali 13 zimeripotiwa mwezi wa Machi, 2023 ambapo Wilaya ya Magahribi “A” 
imeongoza kuwa na ajali zaidi ikilinganishwa na wilaya nyengine. Mlinganisho wa idadi 
ya Ajali za barabarani kwa mwezi Februari na Machi, 2023 hakukuwepo na tofauti ya  
idadi ya ajali zilizoripotiwa.

Jumla ya makosa 3,064 yameripotiwa mwezi wa Machi, 2023, ambapo makosa 3,057 
yamefanywa na wanaume na makosa saba (7) yamefanywa na wanawake. Wilaya ya 
Kaskazini “B” ina idadi kubwa ya makosa ya barabarani (makosa 580) sawa na asilimia 
18.9 kati ya makosa yote yaliyoripotiwa. Kosa kuu lililoripotiwa kwa mwezi wa Machi, 
2023 ni Kutokufuuata miongozo na kanuni za usalama  barabarani (makosa 1,010).
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19 OFISI YA MTAKWIMU MKUU WA SERIKALI

 
 
 
 

Jadweli 3.7 Tozo zilizolipwa Mahakamani Kwa Wilaya na Idadi ya kesi, 
Machi 2023 

 

Wilaya Idadi ya kesi Tozo(Shilingi) 

Kaskazini 'A' 416 16,200,000 

Kaskazini 'B' 478 11,602,000 

Kati 317 7,177,000 

Kusini 255 2,965,000 

Mjini 178 11,588,500 

Magharibi 'A' 128 9,033,500 

Magharibi 'B' 246 39,091,000 

Wete 157 3,800,700 

Micheweni 21 521,800 

Chake chake 79 2,639,500 

Mkoani 111 3,053,000 

Jumla 2,386 107,672,000 
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Kielelezo1: Ajali za Barabarani za Barabarani Zilizoripoti  kwa Wilaya, 
Machi, 2023

 
 
 
 

Kielelezo1: Ajali za Barabarani za Barabarani Zilizoripoti kwa Wilaya,  
Machi 2023 
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Kielelezo2:Vina na Majeruhi Wanaotokana na Ajali za Barabarani kwa Wilaya, 
Machi, 2023

 
 
 
 

Kielelezo 2:Vina na Majeruhi Wanaotokana na Ajali za Barabarani kwa Wilaya, 
Machi 2023 
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Zingatia Maelezo

Ajali ya barabarani inahusu ajali yeyote inayohusisha angalau gari 
moja barabarani, inayotokea barabarani kwa mzunguko wa umma na 
angalau mtu mmoja amekufa au amejeruhiwa. Kutokana na Sheria 
ya Adhabu nambari.6/2004 kuondoa Amri ya Adhabu, sura ya 13 
ya sheria ya Zanzibar (Penal Act no. 6/2004 Act to repeal the Penal 
Decree, chapter 13 of the law of Zanzibar).

Kifo imefafanua iwapo kama watu wamepata ajali na kufa papo hapo 
au ndani ya mwaka mmoja na siku moja (366) baada ya ajali.

Watu waliojeruhiwa na waathirika kwa ajali waliopatwa na mshtuko 
wanaohitaji matibabu ya Hospitali au bila hospitali.

Njia kimsingi ina maana ya usafiri. Hio humpa binadamu kufikia maeneo 
tofauti. Watu wengi hutumia njia tofauti za usafiri. Baadhi yao hutumia 
gari, baiskeli na kwa miguu.

Kosa ni uhalifu ambao huvunja sheria fulani na kuwepo adhabu maalum. 
Ajali za barabarani husababishwa na makosa mbalimbali ya binadamu. 
Makosa mengi ambayo yanaonekana kuwa ni madogo lakini athari 
yake inakuwa kubwa. Matokeo yake watu hupata ulemavu au kufa.
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Decree, chapter 13 of the law of Zanzibar). 

 
Kifo imefafanua iwapo kama watu wamepata ajali na kufa papo hapo 
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