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Utangulizi
Toleo hili hutolewa kila mwezi ambalo hutoa muhtasari wa takwimu za maeneo 
mawili ya uhalifu ambazo ni ajali na makosa ya barabarani. Takwimu hizi zinatolewa 
kwa kutofautiana kwa kijiografia, kimakundi na kijinsia.Toleo hili hutolewa kila mwezi 

Takwimu za ajali barabarani hutoa taarifa za idadi ya ajali zilizotokea, aina ya waathirika 
na hali ya waathirika baada ya ajali. Takwimu za makosa ya barabarani hutoa taarifa 
kuhusu makosa ya barabarani ambayo yameainishwa katika makundi makuu kumi na 

Lengo
Lengo kuu la kutolewa toleo hili ni kutoa taarifa za ajali na makosa ya barabarani za 
ndani ya Zanzibar. Taarifa hizi ni muhimu na hutumiwa na wapangaji, watunga sera, na 
watoa maamuzi.

Ajali za Barabarani
Jumla ya ajali 15 zimeripotiwa mwezi wa Aprili, 2023. Wilaya ya Magharibi “A” 
imeripotiwa kuwa na ajali zaidi ambazo ni nne (4), ikifuatia wilaya ya Kaskazini “A” 
imeripotiwa  kuwa na ajali tatu (3). 
     

Kielelezo 1.1: Idadi ya Ajali za Barabarani Kwa Wilaya, Aprili 2023

Mlinganisho wa idadi ya Ajali za barabarani zilizotokea kwa mwezi Aprili imeongezeka 
kwa asilimia 15.4 kutoka ajali 13 kwa mwezi wa Machi hadi ajali 15 kwa mwezi wa Aprili 
2023.        
Kielelezo 1.2: Mlinganisho wa Ajali za Barabarani kwa Mwezi wa Machi 2023 na 

Aprili 2023
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Mlinganisho wa idadi ya Ajali za barabarani kwa mwaka uliopita imeongezeka kwa 
asilimia 66.7 kutoka ajali tisa(9) kwa mwezi wa Aprili 2022 hadi ajali 15 kwa mwezi wa 
Aprili 2023.

Kielelezo 1.3: Mlinganisho wa Ajali za Barabarani Kwa Mwezi wa Aprili 2022 na 
Aprili 2023

Jumla ya waathirika 25 wameripotiwa mwezi wa Aprili, 2023, ambapo waathirika 
24 walikuwa wanaume na muathirika mmoja (1) ni mwanamke. Wilaya ya Kaskazini 
“A” imeripotiwa kuwa na waathirika wengi ambao ni sita (6) sawa na asilimia 24.0 
ikilinganishwa na wilaya nyengine.

Kielelezo 1.4: Idadi ya Waathirika wa Ajali za Barabarani, Aprili 2023

Mlinganisho wa waathirika waliofariki kwa mwezi Machi na Aprili 2023 hakuna ongezeko 
la idadi ya waathirika walioripotiwa, ambapo jumla ya watu waliofariki ni 12 kwa kila 
mwezi.

Kielelezo 1.5: Mlinganisho wa Waathirika Waliofariki kwa Mwezi wa 
Machi 2023 na Aprili 2023
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Mlinganisho wa waathirika waliojeruhiwa kwa mwezi uliopita imeongezeka kutoka watu 
wanne (4) kwa mwezi wa Machi 2023, hadi watu 13 mwezi wa Aprili, 2023.

Kielelezo 1.6: Mlinganisho wa Waathirika Waliojeruhiwa kwa Mwezi wa Machi 
2023 na Aprili 2023

Mlinganisho wa waathirika Waliofariki kwa mwaka uliopita imeongezeka kwa asilimia 
100 kutoka waathirika sita (6) kwa mwezi wa Aprili 2022 hadi waathirika 12 kwa  mwezi 
wa Aprili, 2023.

Kielelezo 1.7: Mlinganisho wa Waathirika Waliofariki kwa Mwezi wa  Aprili 2022 
na Aprili 2023

Mlinganisho wa waathirika Waliojeruhiwa kwa mwaka uliopita imeongezeka kwa  asilimia 
30.0 kutoka majeruhi 10 kwa mwezi wa Aprili 2022 hadi majeruhi 13 kwa  mwezi wa 
Aprili, 2023.

Kielelezo 1.8: Mlinganisho wa Waathirika Waliojeruhiwa kwa Mwezi wa          
Aprili 2022 na Aprili 2023
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Waathirika wengi inaonekana ni Wapanda baskeli na pikipiki. Miongoni mwa waathirika 
wa ajali za barabarani (waliojeruhiwa na waliokufa), Wapanda baskeli na pikipiki ni 18, 
Waendao kwa miguu  walikuwa wanne (4), Abiria walikuwa watatu (3) na hakuna Dereva 
aliyeripotiwa kwa mwezi wa Aprili 2023.

Kielelezo 1.9: Idadi na Aina ya Waathirika wa Ajali za barabarani, Aprili 2023

Kwa mwezi wa Aprili 2023, ajali zaidi zilitokea muda wa saa 6:01-12:00 jioni ambapo 
zimeripotiwa ajali nane (8) kutokea kwa muda huo.

Kielelezo 1.10: Idadi ya Ajali na Muda Uliotokea, Aprili 2023

Jumla ya ajali 15 zilizoripotiwa mwezi wa Aprili, 2023 kati ya hizo, ajali 11 zimesababishwa 
na kuendesha gari kwa mwendo kasi na  ajali nne (4) zimesababishwa na uzembe wa 
dereva.

Kielelezo 1.11: Chanzo cha Ajali za Barabarani kwa Mkoa Aprili 2023
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Makosa ya Barabarani
Jumla ya makosa  3,680 yameripotiwa mwezi wa Aprili, 2023, ambapo makosa 3,675  
yamefanywa na wanaume na makosa matano  (5) yamefanywa na wanawake. Wilaya 
ya Kati ina idadi kubwa ya makosa ya barabarani (makosa 779 ) sawa na asilimia 21.2 
kati ya makosa yote yaliyoripotiwa. Wilaya ya Micheweni ina idadi ndogo ya makosa ya 
barabarani yaliyoripotiwa ambayo ni makosa 23  (asilimia 0.6).

Wilaya za Mkoa wa Mjini Magharibi zimechangia asilimia 32.9 ya makosa yote 
yaliyoripotiwa, hivyo mkoa huo unaongoza  kwa makosa ya barabarani (makosa 1,211) 
ikifuatia  wilaya za mkoa wa Kaskazini Unguja (Makosa 1,142 ) sawa na asilimia 31.0.

Kielelezo 2.0: Idadi ya Makosa ya Barabarani Kwa Wilaya, Aprili 2023

Kosa kuu lililoripotiwa kwa mwezi wa Aprili, 2023 ni Kutokufuata miongozo na kanuni 
za usalama  barabarani (makosa 1,721) yakifuatia na Kushindwa kuvaa sare na beji kwa 
utingo na dereva kwa gari za abiria (makosa 581), Kuendesha chombo cha moto (gari/
vespa/pikipiki/fifti)  bila ya leseni, bima na leseni ya njia (makosa 484) na Kuzidisha idadi 
ya abiria na mizigo (makosa 465) .

Orodha ya makosa haya manne (4) ya barabarani kati ya yote 10 yaliyoripotiwa 
yamechangia asilimia 88.3.

Kielelezo 2.1: Idadi na Aina ya Makosa ya Barabarani, Aprili 2023

3,680 

779 642 500 489 453 269 227 119 98 81 23

Jumla Kati

Kaskaz
ini 'A

'

Kaskaz
ini 'B

'

Maghar
ibi 'A

'

Maghar
ibi 'B

'
Mjin

i
Kusin

i
Wete

Chake
 Chak

e
Mkoani

Mich
ew

eni

Idadi ya Makosa

0
1
1
27
60

166
174

465
484

581
1,721 

Kughushi nyaraka za Serikali kwa gari za abiria

Ulevi/Vidonge

Kupakia watu zaidi ya mmoja katika chombo cha mar ingi…

Kushindwa kuandika anuani ya mmiliki wa gari

Uendeshaji hatar i

Ubovu wa vipando

Kuendesha chombo cha moto  bila ya kuvaa helment…

Kuzidisha idadi ya abir ia na mizigo

Kuendesha chombo cha moto (gari/vespa/pik ipik i/fifti)  bila…

Kushindwa kuvaa sare na beji kwa utingo na dereva kwa…

Kutokufuuata miongozo na kanuni za usalama  barabarani



7 OFISI YA MTAKWIMU MKUU WA SERIKALI

Mlinganisho wa idadi ya makosa kwa mwezi uliopita imeongezeka  kwa asilimia 20.1 
kutoka makosa 3,064 mwezi wa Machi  2023 hadi 3,680 mwezi wa Aprili 2023.Wilaya 
ya Kaskazini “B” iliongoza kwa mwezi wa Machi 2023 (makosa 580)ambapo wilaya Kati 
inaongoza kwa mwezi wa Aprili 2023 (makosa 779).

Kielelezo 2.2: Mlinganisho wa Idadi ya Makosa ya Barabarani Kwa Mwezi wa 
Machi 2023 na Aprili 2023

Mlinganisho wa idadi ya makosa kwa mwaka uliopita imeongezeka kutoka makosa 
1,588 kwa mwezi wa Aprili, 2022 hadi  3,680  kwa mwezi wa Aprili 2023.Wilaya ya 
Magharibi “B” iliongoza zaidi kwa makosa ya barabarani (makosa 331) kwa mwezi wa 
Aprili, 2022 ambapo wilaya Kati inaongoza kwa mwezi wa Aprili 2023 (makosa 779).

Kiel elezo 2.3: Mlinganisho wa Idadi ya Makosa ya Barabarani kwa Mwezi wa 
Aprili 2022 na Aprili 2023
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HITIMISHO
Takwimu za ajali barabarani hutoa taarifa za idadi ya ajali zilizotokea, aina ya waathirika 
na hali ya waathirika baada ya ajali. Takwimu za makosa ya barabarani hutoa taarifa 
kuhusu makosa ya barabarani ambayo yameainishwa katika makundi makuu kumi na 
moja (12). Lengo la kutolewa toleo hili ni kutoa taarifa za ajali na makosa ya barabarani 
za ndani ya Zanzibar.

Jumla ya ajali 15 zimeripotiwa mwezi wa Aprili, 2023 ambapo Wilaya ya Magahribi 
“A” imeongoza kuwa na ajali zaidi ikilinganishwa na wilaya nyengine. Mlinganisho wa 
idadi ya Ajali za barabarani zilizotokea kwa mwezi Aprili imeongezeka kwa asilimia 15.4 
kutoka ajali 13 kwa mwezi wa Machi hadi ajali 15 kwa mwezi wa Aprili 2023.

Jumla ya makosa  3,680 yameripotiwa mwezi wa Aprili, 2023, ambapo makosa 3,675  
yamefanywa na wanaume na makosa matano  (5) yamefanywa na wanawake. Wilaya 
ya Kati ina idadi kubwa ya makosa ya barabarani (makosa 779 ) sawa na asilimia 21.2 
kati ya makosa yote yaliyoripotiwa. Kosa kuu lililoripotiwa kwa mwezi wa Aprili, 2023 ni 
Kutokufuata miongozo na kanuni za usalama  barabarani (makosa 1,721).
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19 OFISI YA MTAKWIMU MKUU WA SERIKALI

Jadweli 3.7 Tozo zilizolipwa Mahakamani Kwa Wilaya na Idadi ya kesi, Aprili 
2023 

 

Wilaya Idadi ya kesi Tozo(Shilingi) 

Kaskazini 'A' 642 14,110,600 

Kaskazini 'B' 500 11,114,000 

Kati 267 5,623,856 

Kusini 145 2,720,900 

Mjini 139 6,045,500 

Magharibi 'A' 459 11,358,100 

Magharibi 'B' 335 31,817,000 

Wete 110 4,741,000 

Micheweni 23 529,000 

Chake chake 66 1,225,000 

Mkoani 77 1,507,000 

Jumla 2,763 90,791,956 



20 OFISI YA MTAKWIMU MKUU WA SERIKALI

Kielelezo1: Ajali za Barabarani za Barabarani Zilizoripoti kwa Wilaya,
Aprili 2023



21 OFISI YA MTAKWIMU MKUU WA SERIKALI

Kielelezo 2:Vina na Majeruhi Wanaotokana na Ajali za Barabarani kwa Wilaya, 
Aprili 2023



Zingatia Maelezo

Ajali ya barabarani inahusu ajali yeyote 
inayohusisha angalau gari moja barabarani, 
inayotokea barabarani kwa mzunguko wa 
umma na angalau mtu mmoja amekufa 
au amejeruhiwa. Kutokana na Sheria ya 
Adhabu nambari.6/2004 kuondoa Amri ya 
Adhabu, sura ya 13 ya sheria ya Zanzibar 
(Penal Act no. 6/2004 Act to repeal the 
Penal Decree, chapter 13 of the law of 
Zanzibar).

Kifo imefafanua iwapo kama watu 
wamepata ajali na kufa papo hapo au 
ndani ya mwaka mmoja na siku moja (366) 
baada ya ajali.

Watu waliojeruhiwa na waathirika kwa 
ajali waliopatwa na mshtuko wanaohitaji 
matibabu ya Hospitali au bila hospitali.

Njia kimsingi ina maana ya usafiri. Hio 
humpa binadamu kufikia maeneo tofauti. 
Watu wengi hutumia njia tofauti za usafiri. 
Baadhi yao hutumia gari, baiskeli na kwa 
miguu.

Kosa ni uhalifu ambao huvunja sheria 
fulani na kuwepo adhabu maalum. Ajali 
za barabarani husababishwa na makosa 
mbalimbali ya binadamu. Makosa mengi 
ambayo yanaonekana kuwa ni madogo 
lakini athari yake inakuwa kubwa. Matokeo 
yake watu hupata ulemavu au kufa.

OFISI YA MTAKWIMU MKUU WA SERIKALI
Sanduku la Barua,2321, MMP, Zanzibar
Simu: +255242231869
Barua pepe: zanstat@ocgs.go.tz
Website: http://www.ocgs.go.tz
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024223136

KWA UFAFANUZI ZAIDI TAFADHALI WASILIANA NA:






