
      

 
NA. 04: TOLEO LA TAKWIMU ZA USAJILI WA MATUKIO YA KIJAMII - ZANZIBAR 

KWA MWEZI WA JANUARI HADI MACHI, 2025 

 

 

1.0 Utangulizi 
Ofisi ya Mtakwimu Mkuu wa Serikali imeandaa utaratibu wa utekelezaji wa majukumu 
yake iliyojipangia katika kuimarisha takwimu za Matukio ya Kijamii. Miongoni mwa 
takwimu hizo ni takwimu za Usajili wa Vizazi, Vifo, Ndoa na Talaka. 
 
Toleo la robo ya kwanza ya mwaka 2025 (Jan-Machi), linatoa muhtasari wa takwimu za 
Matukio ya kijamii. Takwimu hizi zinatolewa kwa kulinganisha kijiografia (Wilaya) na 
kijinsia. Takwimu za Matukio ya Kijamii hutoa taarifa za idadi ya matukio ya kijamii 
yaliyosajiliwa na Wakala wa Usajili na Matukio ya Kijamii Zanzibar. 
 
2.0 Lengo 
Lengo kuu la kutolewa toleo hili ni kutoa taarifa za Usajili wa Matukio ya Kijamii za 
ndani ya Zanzibar. Taarifa hizi ni muhimu katika kupanga maendeleo ya kijamii, 
kupima mafanikio ya Sera za Afya na kutambua changamoto za kijamii. Aidha, 
takwimu za matukio ya Kijamii husaidia katika kutathimini maendeleo endelevu ya 
kijamii na kiuchumi, pia hutoa mwongozo muhimu kwa watafiti, serikali, na mashirika 
ya maendeleo katika kufanya tathimini na maamuzi sahihi kwa jamii. Toleo hili 
linawasilisha takwimu zifuatazo. 
 

2.1 Usajili wa Vizazi hai  
Jumla ya Vizazi hai 11,618 vimeripotiwa kusajiliwa kwa kipindi cha Januari hadi Machi, 
2025, ambapo 5,739 (49.4%) ni wanaume na wanawake 5,879 (50.6%), usajili unaonesha 
kuwa uwiano wa jinsi ni wanaume 98 kwa kila wanawake 100. Aidha usajili umekuwa 
ukibadilika (kuongezeka na kupungua) kwa mwezi wa Januari 2025 vizazi 4,545 (39.1%) 
na kupungua hadi vizazi 3,281(28.2%) kwa mwezi wa Febuari 2025 na kuongezeka kwa 
mwezi wa March 2025, hadi kufikia 3,792 (32.6%) (Jadweli Na. 1).  
 
Usajili unaonesha kuwa kipindi cha Januari-Machi 2025,  Wilaya ya Mjini imeripotiwa 
kusajili vizazi hai 2,623  (22.6%) ikifuatia na Wilaya ya Micheweni na Wilaya ya Wete 
ambazo zimeripoti kusajili vizazi asilimia 12.8 (1,491) na  asilimia 11.0% (1,282) 
mtawalia. Wilaya ya  Kaskazini “B” imeripotiwa kusajili vizazi hai kidogo asilimia 2.1% 
(243) ukilinganisha na Wilaya nyingine. 
 



      

Jadweli Na. 1: Usajili wa Vizazi hai kwa Jinsi na Wilaya, Januari-Machi 2025  

Wilaya 
Januari-2025 Febuari-2025 Machi-2025 Jan-Machi, 2025 

W’me W’ke Jumla W’me W’ke Jumla W’me W’ke Jumla W’me W’ke Jumla 

Kaskazini A 138 158 296 155 215 370 191 230 421 484 603 1,087 

Kaskazini B 59 76 135 27 22 49 29 30 59 115 128 243 

Kati 90 116 206 69 76 145 64 76 140 223 268 491 

Kusini 75 81 156 66 67 133 82 79 161 223 227 450 

Mjini 488 440 928 445 377 822 435 438 873 1,368 1,255 2,623 

Magharibi A 221 187 408 141 174 315 112 100 212 474 461 935 

Magharibi B 200 215 415 81 94 175 210 175 385 491 484 975 

Micheweni 337 335 672 191 156 347 239 233 472 767 724 1,491 

Chakechake 117 127 244 164 215 379 140 193 333 421 535 956 

Mkoani 310 329 639 103 125 228 128 90 218 541 544 1,085 

Wete 215 231 446 154 164 318 263 255 518 632 650 1,282 

Jumla 2,250 2,295 4,545 1,596 1,685 3,281 1,893 1,899 3,792 5,739 5,879 11,618 

 
 

2.1.1 Mlinganisho wa Usajili wa Vizazi Hai, Oktoba- Disemba 2024 na 
Januari-Machi 2025 
 
Katika kipindi cha Oktoba - Disemba 2024, usajili wa vizazi hai ulikuwa wa kiwango cha 
chini kwa jumla ya vizazi 1,287, huku wanaume wakiwa 760 na wanawake 527. Wilaya 
ya Mjini ndiyo iliyosajili vizazi vingi zaidi (633), ikifuatiwa na Magharibi B (166), huku 
Wilaya ya Kusini na Kaskazini B zikisajili idadi ndogo (chini ya vizazi 20 kwa Wilaya). 
 
Kwa upande wa Januari - Machi 2025, kulikuwa na ongezeko la usajili wa vizazi hai, 
ambapo jumla ya vizazi 11,618 vilisajiliwa, hii sawa na ongezeko la usajili wa vizazi 
10,331 (800%) ikilinganishwa na robo mwaka ya mwisho wa mwaka 2024 (Oktoba-
Disemba 2024). Ongezeko zaidi linaonekana katika wilaya ya  Mjini ikiwa imesajili jumla 
ya vizazi 2,623, Micheweni jumla ya vizazi 1,491, na  wilaya ya Wete imesajili jumla ya 
vizazi 1,282. Ongezeko hili linato ishara ya jitihada zinazowekwa katika huhamasishaji 
wa usajili wa matukio ya kijamii. 
 
Kwa ujumla, tofauti kubwa kati ya vipindi hivi viwili inaashiria uimarishaji wa 
upatikanaji wa huduma za usajili wa vizazi hai. Aidha, ongezeko hili linaweza kuwa ni 
matokeo ya uhamasishaji wa jamii uliofanyika mwanzoni mwa mwaka 2025 juu ya 
umuhimu wa usajili wa vizazi kwa ajili ya huduma za jamii (elimu na afya) na kisheria 
(Vitambulisho ZanID na NIDA).  
 
 
 
 
 
 
 
 



      

Jadweli Na. 2: Mlinganisho wa Usajili wa Vizazi hai kwa Jinsi na Wilaya, Okt- Dis 2024 na Jan-Machi 
2025 

Wilaya 
Oktoba-Disemba 2024 Jan-Machi, 2025 

W’me W’ke Jumla W’me W’ke Jumla 

Kaskazini A 75 55 130 484 603 1,087 

Kaskazini B 12 3 15 115 128 243 

Kati 17 16 33 223 268 491 

Kusini 7 10 17 223 227 450 

Mjini 352 281 633 1,368 1,255 2,623 

Magharibi A 26 24 50 474 461 935 

Magharibi B 92 74 166 491 484 975 

Micheweni 27 8 35 767 724 1,491 

Wete 70 19 89 632 650 1,282 

Chakechake 46 18 64 421 535 956 

Mkoani 36 19 55 541 544 1,085 

Jumla 760 527 1,287 5,739 5,879 11,618 

 

2.1.2 Mlinganisho wa Usajili wa Vizazi Hai, Januari- Machi, 2024 na 
Januari-Machi, 2025 
Katika kipindi cha Januari - March 2024, usajili wa vizazi hai ulikuwa wa kiwango cha 

juu kwa jumla ya vizazi 13,282, huku wanaume wakiwa 6,410 na wanawake 6,872.   Kwa 

upande wa Januari - Machi 2025, usajili wa vizazi hai, ulishuka ikilinganishwa na robo 

mwaka kama hiyo katika mwaka 2024 ambapo jumla ya vizazi 11,618 vilisajiliwa, hii 

sawa na upungufu wa vizazi 1,664.  

Upungufu huo zaidi umeonekana katika wilaya ya Mjini ambapo usajili umeshuka 

kutoka vizazi 3,466 kwa Januari-Machi, 2024 na kushuka hadi vizazi 2,623 kwa Januari-

Machi, 2025. 

Jadweli Na. 3: Mlinganisho wa Usajili wa Vizazi hai kwa Jinsi na Wilaya, Jan- Machi 2024 na Jan-Machi 
2025 

Wilaya 
Jan-Machi, 2024 Jan-Machi, 2025 

W’me W’ke Jumla W’me W’ke Jumla 

Kaskazini A 628 669 1,297 484 603 1,087 

Kaskazini B 189 212 401 115 128 243 

Kati 435 524 959 223 268 491 

Kusini 191 168 359 223 227 450 

Mjini 1,644 1,822 3,466 1,368 1,255 2,623 

Magharibi A 443 479 922 474 461 935 

Magharibi B 395 357 752 491 484 975 

Micheweni 570 616 1,186 767 724 1,491 

Chakechake 707 676 1383 421 535 956 

Mkoani 545 575 1,120 541 544 1,085 

Wete 663 774 1,437 632 650 1,282 

Jumla 6,410 6,872 13,282 5,739 5,879 11,618 

 



      

2.2 Usajili wa Vifo 

Jumla ya Vifo 668 vimesajiliwa kwa kipindi cha miezi mitatu (Januari – Machi, 2025), 
ambapo 384 (57.5 %) ni wanaume na 284 (42.5%) wanawake. Aidha, uwiano wa vifo 
vilivyosajiliwa kwa jinsi ni wanaume 135 kwa wanawake 100,  hii inaonesha kuwa usajili 
wa vifo kwa wanaume ni mkubwa ukilinganisha na wanawake (Jadweli Na.2). Usajili wa 
vifo umekua ukibadilika (kuongezeka na kupungua), ambapo kwa mwezi wa Januari 
2025 jumla ya vifo 236 (35.3%) vimesajiliwa na kupungua hadi kufikia vifo 165 (24.7%) 
mwezi Febuari 2025 na kuongezeka hadi kufikia vifo 267 (40.0%) mwezi wa Machi 2025.  

Katika kipindi cha Januari -Machi 2025, Wilaya ya Mjini imesajili jumla ya vifo 211 
(31.6%), ikifuatiwa na Wilaya ya Magharibi “B” iliyosajili vifo 125 (18.7%) ya vifo. Aidha 
Wilaya ya Kaskazini “B” usajili wa vifo ni mdogo kwa kipindi cha Januari – Machi 2025  
(15) ukilinganishwa na wilaya nyingine (Jadweli 3). 

Jadweli Na. 4: Usajili wa Vifo kwa Jinsi na Wilaya, Januari-Machi 2025 

Wilaya 
Januari-2025 Febuari-2025 Machi-2025 Jan-Machi, 2025 

W’me W’ke Jumla W’me W’ke Jumla W’me W’ke Jumla W’me W’ke Jumla 

Kaskazini A 5 4 9 9 1 10 12 7 19 26 12 38 

Kaskazini B 2 2 4 3 3 6 3 2 5 8 7 15 

Kati 11 3 14 5 3 8 4 4 8 20 10 30 

Kusini 11 4 15 0 7 7 4 5 9 15 16 31 

Mjini 35 28 63 31 25 56 43 49 92 109 102 211 

Magharibi A 14 6 20 7 4 11 4 9 13 25 19 44 

Magharibi B 37 19 56 8 10 18 23 28 51 68 57 125 

Micheweni 7 2 9 13 5 18 5 2 7 25 9 34 

Chakechake 10 5 15 9 6 15 11 7 18 30 18 48 

Mkoani 6 3 9 7 4 11 15 6 21 28 13 41 

Wete 13 9 22 1 4 5 16 8 24 30 21 51 

Jumla 151 85 236 93 72 165 140 127 267 384 284 668 

 

2.2.1 Mlinganisho wa Usajili wa Vifo kwa Jinsi na Wilaya, Okt-Dec, 2024 

na Jan-Machi 2025 

Katika kipindi cha Oktoba hadi Disemba 2024, jumla ya vifo vilivyosajiliwa ni 1,287, 
ambapo wanaume walikuwa 760 (59.1%) na wanawake 527 (40.9%). Wilaya ya Mjini 
iliongoza kwa kuwa na idadi kubwa zaidi ya vifo vilivyosajiliwa ambavyo ni 633 (49.2%), 
ikifuatiwa na Magharibi B 166 (12.9%) na Kaskazini A 130 (10.1%). Wilaya ya Kusini, 
Kaskazini B, na Micheweni ziliripoti idadi ndogo ya vifo vilivyosajiliwa ambavyo ni chini 
ya 40 kila moja.  

Aidha, usajili wa vifo umeonekana kupungua kwa kipindi cha Januari - Machi 2025 na 
kufikia vifo 668 kutoka vifo vilivyosajiliwa 1,287 kwa kipindi cha Oktoba -Disemba 2024, 
sawa na upungufu wa asilimia 48.1. Wilaya zinazoonesha upungufu zaidi wa usajili wa 
vifo, ni Mjini kutoka  vifo 633 hadi  vifo 211, Wilaya ya Kaskazini A kutoka vifo 130 hadi  
vifo 38, na Wilaya ya  Magharibi B kutoka  vifo 166 hadi vifo 125.  

Aidha Wilaya ya Kusini iliripoti ongezeko la usajili wa vifo 17 hadi vifo 31 kwa kipindi 
cha (Oktoba - Disemba 2024) hadi (Jan-Machi, 2025). Hali hii inawekana kuwa inatokana 



      

na kuwa na uwelewa mdogo wa jamii juu ya usajili wa vifo vinavyotokea katika jamii, 
juhudi zaidi za uhamasishaji kwa jamii unahitajika.  

Jadweli Na. 5: Mlinganisho wa Usajili wa Vifo kwa Jinsi na Wilaya, Okt -Dis, 2024 na Jan-Machi 2025 

Wilaya 
Oktoba - Disemba 2024 Jan-Machi, 2025 

W’me W’ke Jumla W’me W’ke Jumla 

Kaskazini A 75 55 130 26 12 38 

Kaskazini B 12 3 15 8 7 15 

Kati 17 16 33 20 10 30 

Kusini 7 10 17 15 16 31 

Mjini 352 281 633 109 102 211 

Magharibi A 26 24 50 25 19 44 

Magharibi B 92 74 166 68 57 125 

Micheweni 27 8 35 25 9 34 

Chakechake 46 18 64 30 18 48 

Wete 70 19 89 30 21 51 

Mkoani 36 19 55 28 13 41 

Jumla 760 527 1,287 384 284 668 

 

2.2.2 Mlinganisho wa Usajili wa Vifo kwa Jinsi na Wilaya, Jan-Machi, 

2024 na Jan-Machi, 2025 

Katika kipindi cha Januari - March 2024, usajili wa vifo ulikuwa wa kiwango cha juu kwa 

jumla ya vifo 1,555, huku wanaume wakiwa 863 na wanawake 692. Kwa upande wa 

Januari - Machi 2025, usajili wa vifo, ulishuka ikilinganishwa na robo mwaka kama hiyo 

katika mwaka 2024 ambapo jumla ya vifo 668 vilisajiliwa, ikiwa ni sawa na upungufu wa 

vifo 887.  

Upungufu huo zaidi umeonekana katika wilaya ya Mjini ambapo usajili umeshuka 

kutoka vifo 916 kwa Jan-Machi, 2024 na kushuka hadi vizazi 211 kwa Jan-Machi, 2025. 

Hali hii inaashiria kuwa na uelewa mdogo wa jamii juu ya usajili wa matukio ya kijamii 

hususan usajili wa vifo. 

Jadweli Na. 6: Mlinganisho wa Usajili wa Vifo kwa Jinsi na Wilaya, Jan -Machi, 2024 na Jan-Machi 
2025 

Wilaya 
Jan-Machi, 2024 Jan-Machi, 2025 

W’me W’ke Jumla W’me W’ke Jumla 

Kaskazini A 72 55 127 26 12 38 

Kaskazini B 17 8 25 8 7 15 

Kati 16 10 26 20 10 30 

Kusini 13 17 30 15 16 31 

Mjini 509 407 916 109 102 211 

Magharibi A 67 52 119 25 19 44 

Magharibi B 40 58 98 68 57 125 

Micheweni 32 5 37 25 9 34 

Chakechake 32 33 65 30 18 48 

Mkoani 19 12 31 30 21 51 

Wete 46 35 81 28 13 41 

Jumla 863 692 1,555 384 284 668 

 



      

2.3 Usajili wa Ndoa  

Jumla ya Ndoa 3,994 zimesajiliwa kwa kipindi cha Januari – Machi, 2025, jumla ya ndoa 
1,308 zimefungwa na kusajiliwa mwezi wa Januari 2025,  na kuongezeka hadi kufikia 
ndoa 1,623  mwezi Febuari, 2025 na kupungua hadi kufikia ndoa 1,063 zilizosajiliwa kwa 
mwezi wa  Machi 2025 (Jadweli  Na. 5). 

Aidha, takwimu zinaonesha kuwa Wilaya ya Kaskazini A imesajii ndoa 1,006 (25.1%), 
ikifuatia na wilaya ya Kati na Mjini ambazo zimeripoti kusajili ndoa 762 (19.1%) na 610 
(15.3%) mtawalia. Bado kuna mwamko mdogo wa usajili wa ndoa ukilinganisha na 
ndoa zinazofungwa katika jamii, aidha kwa kipindi cha Januari – Machi 2025 Wilaya ya 
Mkoani na Wilaya ya Micheweni zimesajili idadi ndogo ya ndoa 15 (0.4%) na 26 (0.7%) 
mtawalia.  

Jadweli Na. 7: Usajili wa Ndoa kwa Wilaya, Januari – Machi 2025  
Wilaya Jan-2025 Feb-2025 Mac-2025 Jumla 

Kaskazini A             145               345              516           1,006  

Kaskazini B               49               228                17              294  

Kati               67               445              250              762  

Kusini               93                55                46              194  

Mjini             431               157                22              610  

Magharibi A             170               127                15              312  

Magharibi B             248               124              111              483  

Micheweni               21                  1                 4                26  

Chakechake               75               125                50              250  

Mkoani                -                    8                 7                15  

Wete                 9                  8                25                42  

Jumla          1,308            1,623           1,063           3,994  

 

2.4 Usajili wa Talaka 

Jumla ya Talaka 383 zimesajiliwa kwa kipindi cha Januari–Machi, 2025. Jumla ya talaka 
137 (35.8%) zimesajiliwa Januari 2025, na kuongezeka hadi talaka 181 (47.3%) kwa 
mwezi Febuari 2025, aidha mwezi Machi 2025 usajili wa talaka umepungua hadi kufikia 
talaka 65 (17.0%) mwezi Machi 2025 (Jadweli Na. 6).  

Aidha, Wilaya ya Kati na Mjini zimeripoti idadi kubwa zaidi ya talaka ikilinganishwa 
na Wilaya nyingine kila moja imesajili jumla ya talaka 85 (22.2%) kwa kipindi cha 
Januari-Machi 2025 zikifuatiwa na Wilaya ya Kaskazini A imeripoti kusajili ndoa 77 
(20.1%). Bado kuna mwamko mdogo wa usajili wa talaka kwa jamii, hali hii inaonekana 
kuwa kubwa zaidi katika Wilaya ya Micheweni na Wete ambazo hazikuwa na usajili 
kabisa wa talaka katika kipindi cha Januari-Machi 2025.  

 

 

 



      

Jadweli Na. 8: Usajili wa Talaka kwa Mwezi,  Januari - Machi 2025  

Wilaya Jan-2025 Feb-2025 Mac-2025 Jumla 

Kaskazini A 7 62 8 77 

Kaskazini B 2 15 0 17 

Kati 14 43 28 85 

Kusini 9 11 8 28 

Mjini 72 11 2 85 

Magharibi A 10 3 0 13 

Magharibi B 23 9 19 51 

Micheweni 0 0 0 0 

Chakechake 0 25 0 25 

Mkoani 0 2 0 2 

Wete 0 0 0 0 

Jumla 137 181 65 383 

 

3.0 Hitimisho  
Kwa ujumla, taarifa za matukio ya kijamii ni muhimu sana kwa kuimarisha huduma za  
kijamii, kuleta mabadiliko chanya, na kukuza ustawi wa jamii. Jamii inapaswa kushiriki 
kikamilifu katika kusajili matukio ya kijamii kwa maendeleo ya Taifa.  

Ikumbukwe kuwa takwimu zilizowasilishwa hapa ni zile tu zilizosajiliwa rasmi kupitia 
Ofisi za Wakala wa Usajili wa Matukio ya Kijamii Zanzibar (ZCSRA). Kuna matukio 
mengi kwenye jamii hasa ya vifo na talaka ambayo yanatokea katika jamii na 
hayasajiliwi rasmi. Aidha, jamii inasisitizwa kuwa na utamaduni wa kusajili matukio ya 
Kijamii kwa mamlaka husika ili yaweze kusajiliwa, na kuisaidia serikali na wadau 
wengine wa maendeleo katika kupanga mipango yenye tija kwa taifa.   

 

Maelezo Muhimu  

➢ Kizazi hai ni tukio la mtoto kuzaliwa akiwa hai, yaani, mtoto ambaye amezaliwa 
ana pumzi, anafanya harakati, na ana ishara za maisha. Kizazi hai mara nyingi 
hufuatana na mchakato wa kawaida wa kujifungua, ambapo mtoto huzaliwa 
kuja ulimwenguni.  
 

➢ Kifo ni tukio la mwisho la kuishi. Ni tukio ambalo mwili huacha kabisa kufanya 
kazi kwa  binadamu, kifo hutokea wakati moyo unasimama na kusitisha 
mtiririko wa damu mwilini, na ubongo kusimama kufanya kazi. 

 
➢ Sheria Namba 3 ya 2018,  inaeleza kuwa Ofisi za Wakala wa Usajili wa Matukio 

ya Kijamii Zanzibar (ZCSRA) ina majukumu ya kusajili Matukio ya kijamii na 
kutoa vyeti maalum, matukio hayo ni Vizazi, Vifo, Ndoa, Talaka na Vitambulisho 
vya Mzanzibari Mkaazi na Wasiokua Wazanzibari Wakaazi. 

 
➢ Sheria Namba 9 ya mwaka 2007 inaeleza kuwa Ofisi ya Mtakwimu Mkuu wa 



      

Serikali, Zanzibar ina mamlaka ya kuratibu na kusimamia uendeshaji wa kazi za 
takwimu katika taasisi zote za Serikali na binafsi zinazofanya shughuli zake hapa 
Zanzibar. 

 

Kwa Ufafanuzi Zaidi Tafadhali Wasiliana na:        

         

OFISI YA MTAKWIMU MKUU WA SERIKALI,  
S.L.P 2321, 7 Barabara ya Fumba, 71125 Mjini Magharibi, 
Zanzibar – Tanzania. 
Simu  +255 24 2231869 
Faksi: +255 24 2231742  
Barua pepe: zanstat@ocgs.go.tz  
Website: www.ocgs.go.tz 
  

WAKALA WA USAJILI WA MATUKIO YA KIJAMI 
Simu: +255 772 400 597 
S.L.P: 264 
Barua pepe: info@zcsra.go.tz 
Flamingo, Migombani Zanzibar Tanzania. 
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